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DIBAJI 

Kuandaliwa kwa Mkakati wa Taifa wa Kisekta wa Kutokomeza Ukeketaji wa Mwaka 2025/26–2029/30 
kunadhihirisha dhamira ya Tanzania ya kumaliza kabisa vitendo vya ukeketaji, ambavyo ni ukiukwaji 
mkubwa wa haki za binadamu. Duniani kote ukeketaji unatambulika kuwa ni aina ya ukatili ambao 
husababisha madhara makubwa ya kiafya, kisaikolojia na kiuchumi, jambo linalozuia wanawake na 
watoto wa kike kutimiza malengo yao hivyo kuathiri maendeleo ya Taifa. Kupitia mkakati huu, Serikali 
ya Tanzania inaonesha nia yake thabiti ya kujenga jamii ambayo kila mtoto wa kike anaishi bila hofu 
ya kukeketwa. 

Mkakati huu umeandaliwa kufuatia kukamilika kwa tathmini ya utekelezaji wa Mkakati wa Taifa wa 
Kutokomeza Ukeketaji wa Mwaka 2020/21–2024/25, ukiboresha jitihada za mkakati uliopita kwa 
kuzingatia mafanikio na changamoto zilizojitokeza. Dhamira kuu ni kuhakikisha kuwa hatua 
zinazochukuliwa zinaendana na mahitaji halisi ya jamii, zinafanya kazi kwa ufanisi na ni endelevu. 
Mafunzo na changamoto zilizojitokeza katika utekelezaji wa mkakati uliopita zimesaidia kuboresha 
mbinu za utekelezaji, matumizi ya takwimu na mifumo ya uwajibikaji, ili kuhakikisha kuwa ukeketaji 
unatokomezwa kwa kasi zaidi kote nchini. 

Mkakati huu unaendana kikamilifu na vipaumbele vya maendeleo ya taifa, ahadi za kikanda na mifumo 
ya kimataifa ya haki za binadamu, ikiwemo Itifaki ya Maputo ya Umoja wa Afrika na Malengo ya 
Maendeleo Endelevu ya Umoja wa Mataifa, hususan Lengo la 5.3 linalolenga kutokomeza vitendo vyote 
vyenye madhara kwa wanawake na watoto wa kike. Mkakati unatumia mbinu jumuishi ukitegemea 
tafiti, ambapo ushirikiano wa kisekta ni msingi wake mkuu. Kupitia ushirikishwaji wa wadau mbalimbali, 
wakiwemo wizara za kisekta, Asasi za Kiraia, pamoja na viongozi wa kimila na kidini, mkakati huu 
unalenga kujenga mshikamano na nguvu ya pamoja katika kutokomeza vitendo vya ukeketaji. 

Chanzo cha mkakati huu ni mfumo mahususi wa utekelezaji unaobainisha kwa uwazi malengo ya 
kimkakati na hatua madhubuti katika maeneo muhimu. Maeneo hayo yanajumuisha kuimarisha mifumo 
ya kisera na kisheria iliyopo, kuiwezesha jamii kubadili mitazamo na mienendo kupitia afua 
zinazozingatia muktadha wa kitamaduni, kuboresha upatikanaji wa huduma bora kwa manusura na 
makundi yaliyo katika mazingira hatarishi, pamoja na kuimarisha mifumo ya ufuatiliaji na tathmini. Kila 
hatua imebuniwa kushughulikia visababishi vya msingi vya ukeketaji na kuwezesha mabadiliko ya 
mitazamo kwenye jamii. 

Mkakati wa Taifa wa Kisekta wa Kutokomeza Ukeketaji wa Mwaka 2025/26–2029/30 sio tu waraka wa 
kisera, bali ni tamko la dhamira ya pamoja na wito wa kuchukua hatua kwa Watanzania wote, unasisitiza 
ushirikishwaji wa jamii kama nguzo muhimu ya mafanikio. Tanzania inalenga kuharakisha jitihada za 
kuwa na jamii isiyo na ukeketaji ifikapo mwaka 2030 na hivyo kuhakikisha ustawi, usalama na usawa 
kwa kila mwanawake na mtoto wa kike. 

 

 

 

Mhe. Dkt. Dorothy O. Gwajima (Mb) 

Waziri wa Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wanawake na Makundi Maalum 
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USULI 

Mkakati wa Taifa wa Kutokomeza Ukeketaji kwa kipindi cha 2025/26–2029/30 unaakisi dhamira ya 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya kutokomeza ukeketaji, ambayo ni mila yenye madhara makubwa, 
inayokiuka haki za msingi za binadamu za wanawake na watoto wa kike, inayokwamisha maendeleo 
yao ya jumla na kuathiri maendeleo ya kijamii na kiuchumi ya Taifa. Uaandaaji wa Mkakati huu 
unaashiria kwamba Serikali imeazimia kulinda heshima, afya na mustakabali wa kila mwanamke na 
mtoto wa kike nchini. 

Katika muktadha wa kimataifa, ukeketaji bado unaendelea kuwaathiri mamilioni ya wanawake na 
watoto wa kike, huku viashiria vya uwezekano wa kuendelea au kujirudia kwa vitendo hivyo katika 
baadhi ya jamii vikiongezeka. Hali hii huchangiwa na mchanganyiko wa watu wenye mila na desturi 
tofauti tofauti, changamoto za kijamii na kiutamaduni, uhamaji wa kuvuka mipaka, pamoja na ongezeko 
la idadi ya watu. Pamoja na mafanikio yaliyopatikana kupitia utekelezaji wa hatua za awali za kitaifa, 
kasi ya kupungua kwa kiwango cha ukeketaji bado haitoshi kufikia lengo la kutokomeza kabisa mila na 
desturi hii ifikapo mwaka 2030, kama ilivyoainishwa katika Malengo ya Maendeleo Endelevu ya Umoja 
wa Mataifa, hususan Lengo la 5.3. Hivyo basi, mkakati huu wa awamu ya pili ni hatua ya kimakusudi 
ya kuharakisha juhudi za pamoja zilizoandaliwa kukabiliana na changamoto zinazoibuka na kuimarisha 
kwa kiwango kikubwa mwitikio wetu wa kutokomeza ukeketaji. 

Mkakati huu unaakisi mabadiliko ya kimfumo yanayokusudiwa katika kuelekea hatua jumuishi zaidi, 
zinazoratibiwa vyema na zinazotekelezwa kwa ushirikiano wa kisekta. Umeandaliwa kwa umakini kupitia 
mashauriano ya kina na wadau mbalimbali, ukijumuisha uzoefu uliopatikana kutokana na utekelezaji 
wa Mkakati wa Taifa wa Kutokomeza Ukeketaji wa Mwaka 2020/21-2024/25 na kuzingatia matumizi ya 
tafiti katika kubuni afua. Kwa kutambua kwamba kutokomeza ukeketaji kunahitaji mshikamano wa 
kitaifa, mfumo uliobainishwa katika mkakati huu unasisitiza umuhimu wa kuimarisha ushirikiano kati ya 
wizara, idara na taasisi za serikali, pamoja na asasi za kiraia, wadau wa maendeleo, viongozi wa kimila, 
kidini na jamii kwa ujumla. 

Mkakati huu, umeweka malengo na hatua mahususi za kimkakati kushughulikia visababishi mbalimbali 
vya ukeketaji. Hatua hizo zinajumuisha kuimarisha mifumo ya kisera na kisheria ili kuhakikisha ulinzi, 
uwajibikaji na nakuiwezesha jamii kuachana na mila zenye madhara kupitia afua za uhamasishaji 
zinazozingatia muktadha wa kiutamaduni, kuboresha upatikanaji wa huduma jumuishi za kinga na 
huduma kwa manusura wa ukeketaji, pamoja na kuimarisha mifumo ya takwimu kwa ajili ya ufuatiliaji 
na kufanya maamuzi yanayotegemea tafiti. Afua hizi zimekusudiwa kuweka mazingira wezeshi 
yatakayosaidia jamii kulinda haki na ustawi wa watoto wa kike. 

Kwa msingi huo, ninawasihi wadau wote ikiwemo taasisi za Serikali, wadau wa maendeleo, asasi za 
kiraia, viongozi wa kijamii, familia na watu binafsi kuuchukulia mkakati huu kama jukumu la pamoja na 
kujitolea kikamilifu katika utekelezaji wake. Mafanikio ya juhudi hizi yanategemea mshikamano, 
uwajibikaji na dhamira ya pamoja. Kwa kushirikiana, tunaweza kuharakisha kutokomezwa kwa vitendo 
vya ukeketaji na kuhakikisha kwamba kila mtoto wa kike na mwanamke nchini anapata fursa ya kuishi 
bila hofu ya ukatili, kutimiza malengo yake na kuchangia kikamilifu katika maendeleo na ustawi wa 
Taifa. Tushirikiane kujenga mustakabali ambao ukeketaji utabaki kuwa historia. 

 

 

Dkt. John A. K. Jingu 
Katibu Mkuu 

Wizara ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wanawake na Makundi Maalum 
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TAFSIRI YA DHANA  

Dhana  Tafsiri Marejeo 
Ukeketaji Ni kitendo cha kuondoa sehemu au viungo 

vyote vya nje vya uzazi wa mwanamke au 
mtoto wa kike au kuumizwa kwa viungo vya 
uzazi kwa sababu zisizo za kitabibu. Kitendo hiki 
ni mila na desturi chenye madhara na 
kinatambuliwa kitaifa na kimataifa kama 
ukiukwaji wa haki za binadamu kwa wanawake 
na watoto wa kike. 

WHO, 2022. 
https://www.who.int/newsroo
m/ 
fact-sheets/detail/female-
genital-mutilation 

Manusura wa 
ukeketaji 

Mwanamke au mtoto wa kike aliyepitia 
ukeketaji na anayeendelea kuishi na athari za 
kimwili, kihisia au kisaikolojia. tafsiri hii 
itatumika kumtambua “mwathirika” wa 
ukeketaji 

 

Ngariba  Mtu yeyote anayetenda, kushiriki, kuwezesha 
au kusaidia utekelezaji wa ukeketaji, ikiwemo 
wahusika wa kimila au katika baadhi ya matukio 
anaweza kuwa mhudumu wa afya. 

StatPearls. (2024). Female 
genital mutilation or 
cutting. National Center for 
Biotechnology 
Information. Retrieved from 
https://www.ncbi.nlm.nih.gov
/books/NBK606106/ 

Ukeketaji wa 
kitabibu  

Ni kitendo cha ukeketaji kinachofanywa na 
mtoa huduma za afya, ikiwemo daktari, 
muuguzi au mkunga, kwa imani potofu kwamba 
ni salama au hupunguza madhara. Kitendo hiki 
ni ukiukwaji wa maadili ya taaluma ya afya na 
haki za binadamu.  

WHO, 2010. “Global strategy 
to stop health-care providers 
from performing FGM.” 

Mila mbadala 
za kuvusha 
rika 

Ni taratibu au sherehe mbadala zisizo na 
madhara na  zinazotambuliwa na kukubalika na 
jamii zenye maadili ya kitamaduni ya mpito wa 
utoto kuelekea utu uzima bila kuhusisha 
ukeketaji au kusababisha madhara ya kimwili, 
kisaikolojia au kijamii.  

Population Council, 2020. 
“Evidence to End FGM/C: ARP 
Evaluation in Kenya.” 

Ukatili wa 
kijinsia  

Ni kitendo chochote chenye madhara 
kinachofanywa dhidi ya mtu kwa misingi ya 
jinsia yake bila ridhaa yake, ikijumuisha ukatili 
wa kimwili, kingono, kisaikolojia na kiuchumi. 
Ukeketaji ni mojawapo ya aina za ukatili wa 
kijinsia. 

UNHCR, 2021. 
https://www.unhcr.org/gender- 
based-violence.html 

Mtoto Kwa mujibu wa Sheria ya Mtoto, Sura ya 13, 
Kifungu cha 4(1), mtoto ni mtu yeyote aliye 
chini ya umri wa miaka kumi na minane (18).  

UNCRC, 1989. Kifungu cha 1 
cha Mkataba wa Umoja wa 
Mataifa wa Haki za Mtoto 

Ulinzi wa 
mtoto 

Ni mifumo, afua na shughuli zinazolenga kuzuia, 
kutambua na kukabiliana na unyanyasaji, 
unyonyaji, utelekezwaji na vitendo vyote vya 
ukatili dhidi ya mtoto, ikijumuisha ukeketaji. 

UNICEF, 2020. “Child 
Protection Strategy.” 

Kamati ya 
Ulinzi wa 
wanawake na 
watoto  

Ni timu ya wadau mbalimbali iliyoanzishwa kwa 
madhumuni ya kuzuia, kutambua na 
kushughulikia matukio ya vitendo vya ukatili 
dhidi ya wanawake na watoto, ikiwemo 
ukeketaji. 

Save the Children, 2019. 
“Community-Based Child 
Protection Mechanisms.” 

Ushirikishwaji 
wa Jamii  

Ni mchakato shirikishi unaohusisha jamii katika 
hatua zote za msingi za kutokomeza vitendo 
vya ukeketaji. Jamii inatarajiwa ihusike kwenye 

UNICEF, 2020. “Community 
Engagement Standards.” 
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kubuni, kupanga, kutekeleza na kufanya 
tathimini. 

Mbinu 
inayozingatia 
Haki za 
Binadamu  

Ni dhana inayozingatia haki za binadamu kuwa 
chanzo cha upangaji na utekelezaji wa 
programu na afua zote. Unasisitiza ushiriki, 
uwajibikaji, usawa na kutokubagua kama 
misingi mikuu ya utekelezaji. 

OHCHR, 2006. “Frequently 
Asked Questions on a HRBA to 
Development Cooperation.” 

Mila na 
Desturi za 
kijamii 

Ni imani, matarajio na kanuni zinazokubalika 
kijamii na kuongoza mienendo ya watu ndani ya 
kundi au jamii. Katika muktadha wa ukeketaji, 
hurejelea matarajio ya kijamii yanayodumisha 
au kuhalalisha desturi hiyo. 

UNICEF Office of Research, 
2020. “Social Norms and 
Harmful Practices.” 

Ukeketaji wa 
Kuvuka 
Mipaka 

Ni kitendo cha kuwavusha wanawake au watoto 
wa kike nje ya mipaka ya kitaifa kwa lengo la 
kufanyiwa ukeketaji katika maeneo ambayo 
udhibiti wa sheria ni dhaifu au hazitekelezwi 
kikamilifu. 

UNFPA & UNICEF, 2021. 
“Accelerating Change to End 
FGM.” 

Ridhaa Ni kukubali kwa hiari kushiriki katika kitendo 
fulani, kinachotolewa na mtu mwenye uwezo 
wa kisheria na kiakili kufanya uamuzi. Katika 
muktadha wa ukeketaji, ridhaa ya mtoto haina 
uhalali wa kisheria na haiwezi kutumika 
kuhalalisha kitendo hicho. 

UNFPA, 2020. “Consent in 
Sexual and Reproductive 
Health.” 

Kupinga 
Ukeketaji 

Ni msimamo wa kitaifa na kimataifa unaotaka 
kutokomeza kabisa ukeketaji katika hali zote 
bila ubaguzi au sababu yoyote.  

UN Resolution A/RES/67/146, 
2012 

Eneo Salama  Ni mazingira  ambayo mtu anajihisi salama, 
anaheshimiwa na analindwa dhidi ya ukatili. 
Maeneo haya ni muhimu kwa wanawake na 
watoto wa kike waliopitia ukeketaji na aina 
nyingine za ukatili wa kijinsia. 

UN Women, 2018. “Creating 
Safe Spaces for Women and 
Girls.” 

Unyanyapaa  Ni mtazamo hasi au ubaguzi unaoelekezwa kwa 
waliofanyiwa ukeketaji au familia zinazokataa 
desturi hiyo. Hali hii inaweza kusababisha 
kutengwa katika jamii, upweke au hisia za aibu. 

WHO, 2018. “Mental Health 
and FGM.” 

Mifumo ya 
Ulinzi 

Taratibu za kisheria, kijamii, kiafya zilizobuniwa 
kuzuia ukeketaji na kuwalinda watu walio katika 
hatari. 

Plan International, 2019. 
“Strengthening Child 
Protection Systems.” 

Uwezeshaji Ni mchakato unaowajengea uwezo wanawake 
na watoto wa kike kufanya maamuzi 
yanayohusu miili yao, afya, elimu na maisha  ya 
kiuchumi. Uwezeshaji huimarisha uwezo wa 
kujilinda dhidi ya mila na desturi zenye madhara 
ikiwemo ukeketaji. 

UN Women, 2020. “Women’s 
Empowerment Principles.” 

Nyumba 
Salama  

Ni makazi ya muda yanayotoa hifadhi salama 
kwa wanawake na watoto wa kike wanaokimbia 
vitendo vya ukeketaji, ndoa za utotoni na 
vitendo vingine vya ukatili.  

Equality Now, 2021. “Safe 
Houses in East Africa.” 

Wafanya 
Maamuzi 

Ni taasisi au watu wenye dhamana kisheria au 
kimaadili ya kulinda, kuheshimu na kutekeleza 
haki za binadamu, hususan kwa makundi yaliyo 
katika mazingira hatarishi.  

OHCHR, 2006. “Frequently 
Asked Questions on HRBA.” 

Mila na 
desturi zenye 
Madhara 

Ni imani na kanuni zinazokubalika katika baadhi 
ya jamii zinazosababisha madhara ya kimwili au 
kisaikolojia, hasa kwa wanawake na watoto wa 
kike, ikiwemo ukeketaji, ndoa za utotoni na 
vitendo vingine vinavyokiuka haki za binadamu. 

UNCRC General Comment No. 
13, 2011. 
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Ushirikishwaji 
wa Sekta 
mbalimbali  

Ni mkakati wa ushirikiano wenye uratibu wa 
pamoja unaohusisha wizara na taasisi za 
serikali, Asasi za Kiraia, sekta binafsi, jamii na 
wadau wa maendeleo, kwa kutambua kuwa 
jukumu la kutokomeza ukeketaji linahitaji afua 
jumuishi. 

UNFPA–UNICEF Joint 
Programme, 2020 

Kinga  Ni hatua na programu zinazolenga kuzuia 
ukeketaji kabla haujatokea, ikiwemo elimu kwa 
umma, kampeni za uhamasishaji, majadiliano 
ya jamii, utekelezaji wa sheria na kukuza mila 
mbadala za kuvusha rika. 

UN Women, 2021. UN 
Women, 2021. “FGM 
Prevention Toolkit.” 

Huduma za 
Mwitikio 

Ni huduma na msaada unaotolewa kwa watu 
waliopitia ukeketaji au walio katika hatari, 
ikiwemo makazi ya muda, huduma za afya, 
msaada wa kisaikolojia, msaada wa kisheria na 
huduma za ulinzi. 

WHO, 2016. WHO, 2016. 
“Health Care for Women and 
Girls Subjected to FGM.” 

Malengo ya 
Maendeleo 
Endelevu 

Ni orodha ya malengo 17 ya kimataifa 
yaliyoanzishwa na Umoja wa Mataifa mwaka 
2015, yakilenga kutokomeza umaskini, kulinda 
mazingira na kuhakikisha amani na ustawi kwa 
wote ifikapo mwaka 2030. Lengo la 5.3 linahusu 
kutokomeza vitendo vyote vyenye madhara, 
ikiwemo ukeketaji na ndoa za utotoni. 

United Nations, 2015. 
“Transforming Our World: 
2030 Agenda for Sustainable 
Development.” 

Ukatili Dhidi 
ya Wanawake 
na Watoto  

Ni vitendo vyote vinavyosababisha au 
vinavyoweza kusababisha madhara ya kimwili, 
kingono, kisaikolojia au kiuchumi kwa 
wanawake na watoto 

UN Women, 2022. UN 
Women, 2022. “VAWC 
Programming Essentials.”  
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MUHTASARI WA MKAKATI 

Mkakati wa Taifa wa Kisekta wa Kutokomeza Ukeketaji wa Mwaka 2025/26–2029/30 ni nyaraka ya 
kimkakati inayoainisha upya dhamira ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania pamoja na mwelekeo wa 
kitaifa katika kutokomeza vitendo vya ukeketaji. Muhtasari huu unaeleza kwa jumla muundo, maudhui, 
sambamba na mpangilio wa mkakati. Aidha, mkakati umebainisha kuendelea kuwepo kwa vitendo vya 
ukeketaji licha ya juhudi mbalimbali zilizofanyika sambamba na dhamira ya nchi ya kufikia malengo ya 
kimataifa ya kutokomeza mila hii ifikapo mwaka 2030, kama ilivyoainishwa katika Malengo ya 
Maendeleo Endelevu ya Umoja wa Mataifa. 

Mkakati wa awamu ya pili umeandaliwa kutokana na mafanikio na mafunzo yaliyopatikana kutokana na 
utekelezaji wa Mkakati wa kwanza wa Taifa wa Kutokomeza Ukeketaji wa Mwaka 2020/21–2024/25, 
ukibainisha mapungufu yaliyopo na changamoto zilizoibuka ikiwemo ukeketaji wa kuvuka mipaka na 
changamoto katika mifumo ya takwimu. Hivyo basi, mkakati huu unasisitiza hitaji la mwitikio wa haraka 
wa kitaifa, unaoratibiwa vyema na ambao ni endelevu. 

Mkakati umezingatia maadili yanazozingatia haki za binadamu, mtazamo wa maslahi ya mtoto kwanza 
ushirikiano wa kisekta, ushirikishwaji wa jamii, usawa wa kijinsia na utekelezaji unaozingatia matokeo 
ya tafiti. Kanuni hizi zinahakikisha kuwa hatua zote za utekelezaji zinazingatia maadili, zina ufanisi na 
ni endelevu. 

Pamoja na hayo, Mkakati huu umeandaliwa kupitia mchakato shirikishi na unaozingatia tafiti mbalimbali 
Kama vile; kikao cha awali na wadau wakuu, mapitio ya kina ya maandiko yaliyopo, mifumo ya kisera 
na kisheria ya kitaifa na kimataifa, pamoja na jitihada zilizotekelezwa awali kuhusiana na ukeketaji, 
mashauriano baina ya wizara za kisekta, asasi za kiraia, mashirika ya maendeleo, taasisi za kitaaluma 
na utafiti, viongozi wa kimila na kidini, pamoja na jamii zilizoathirika, ukusanyaji na uchambuzi wa 
taarifa za msingi kutoka mikoa tisa ya Arusha, Tanga, Kilimanjaro, Mara, Pwani, Dar es Salaam, 
Manyara, Singida na Dodoma, pamoja na kufanya uchambuzi wa mambo mtambuka na tathmini ya hali 
ya nchi ili kuainisha vipaumbele vya kimkakati na hatua za utekelezaji. 

Jitihada zilizotekelezwa chini ya Mkakati wa kwanza wa Taifa wa Kutokomeza Ukeketaji (2020/21– 
2024/25) umeonesha mafanikio katika kupinga na kutokomeza vitendo vya ukeketaji. Mafanikio hayo 
yanatoa msingi muhimu wa uundaji wa Mkakati wa awamu ya pili. Sambamba na hilo changamoto za 
utekelezaji wa Mkakati uliopita ikiwemo mapungufu ya mifumo ya takwimu na taarifa, upungufu wa 
rasilimali fedha na ukeketaji wa kuvuka mipaka ya nchi. Maarifa haya yametumika kuunda suluhisho 
mahususi na kuboresha mbinu katika Mkakati wa 2025/26–2029/30 ili kushughulikia kwa ufanisi 
changamoto zilizojitokeza awali. 

Lengo kuu la Mkakati wa Taifa wa Kisekta wa Kutokomeza Ukeketaji ni Kupunguza kiwango cha 
ukeketaji nchini kwa 50% kutoka 8% mwaka 2024/2025 hadi 4% ifikapo mwaka 2029/30. Lengo hili 
linahakikisha kuwa wanawake na watoto wa kike wanakuwa salama dhidi ya ukeketaji na 
wanawezeshwa kutambua na kutimiza kikamilifu haki zao, utu wao na uwezo wao wa kijamii na 
kiuchumi. Katika kufanikisha lengo kuu la Mkakati ifikapo mwaka 2030 ni muhimu kuzingatia malengo 
matano ya kimkakati ambapo kila lengo linashughulikia eneo mahususi na muhimu katika jitihada za 
kitaifa za kutokomeza ukeketaji ambayo ni (i) Kuimarisha utekelezaji wa mifumo ya kisera na kisheria 
ya kutokomeza ukeketaji, (ii) Kuwezesha jamii na watu binafsi kuachana na ukeketaji, (iii) Kuimarisha 
upatikanaji wa huduma bora za kuzuia, utoaji taarifa na mwitikio, (iv) Kuimarisha uratibu, ushirikiano 
wa kisekta na uhamasishaji wa rasilimali na (v) Kuimarisha tafiti na kujifunza 

Mkakati unatumia mbinu shirikishi ya utekelezaji kuanzia ngazi za kikanda na kitaifa, unabainisha 
majukumu ya wizara na taasisi za Serikali, asasi za kiraia, viongozi wa kimila na kidini, pamoja na jamii. 
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Aidha, Uratibu utafanyika kupitia mifumo rasmi iliyopo kama Kamati za Kitaifa na Vikundi Kazi vya 
Kisekta ili kuhakikisha ushirikiano wa matumizi bora ya rasilimali na ulinganifu wa afua. 

Mfumo wa ufuatiliaji, tathmini na ujifunzaji ni msingi katika utekelezaji wa mkakati huu ambao 
unajumuisha; viashiria vinavyopimika na mifumo ya ukusanyaji na utunzaji wa takwimu, tathmini za 
mara kwa mara za utendaji, Utambuzi wa mafanikio, mapungufu na changamoto mpya na marekebisho 
ya wakati kulingana na mazingira yanayobadilika. Lengo likiwa kukuza uwazi, uwajibikaji na maboresho 
endelevu katika kipindi chote cha utekelezaji. 
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SURA YA KWANZA: KUHUSU MKAKATI HUU 

1.1 Utangulizi  
Ukeketaji kwa wanawake na watoto wa kike bado ni mojawapo ya changamoto kubwa za kijamii na 
kiutamaduni nchini, unaoathiri maelfu ya wanawake na watoto wa kike. Kitendo hiki kinatambuliwa 
kimataifa kama ukiukwaji mkubwa wa haki za binadamu na kinaendelea kujitokeza katika baadhi ya 
jamii kutokana na imani na mila zilizokita mizizi kwa muda mrefu. Ukeketaji unahusisha taratibu 
mbalimbali zikiwemo kuondolewa kwa sehemu au viungo vyote vya nje vya uzazi wa mwanamke au 
mtoto wa kike au kuumizwa kwa viungo hivyo kwa sababu zisizo za kitabibu. Shirika la Afya Duniani 
(WHO) linaainisha ukeketaji katika aina nne, kulingana na ukali na athari zake kiafya. Kitendo hiki 
hakina faida zozote za kitabibu na kinatambuliwa duniani kote kama ni ukatili. 

Kwa mtazamo wa kimataifa, ukeketaji unapatikana zaidi katika nchi za Afrika, Mashariki ya Kati na 
baadhi ya maeneo ya Asia, huku viwango vya ueneaji vikibainika kutofautiana kati ya nchi na kanda. 
Takwimu za Shirika la Afya Duniani za mwaka 2021 zinaonyesha viwango vya juu sana katika nchi kama 
Somalia (asilimia 98), Guinea (asilimia 97) na Misri (asilimia 87). Kufikia mwaka 2024, inakadiriwa kuwa 
zaidi ya wanawake na watoto wa kike milioni 230 duniani kote wamepitia ukeketaji, ongezeko la 
takribani asilimia 15 tangu mwaka 2016. Ongezeko hili linaelezewa kwa kiasi kikubwa na ukuaji wa 
idadi ya watu, pamoja na mwenendo unaoleta wasiwasi wa ukeketaji kufanywa na baadhi ya 
wahudumu wa afya. Bara la Afrika linaendelea kubeba mzigo mkubwa zaidi, likiwa na takribani visa 
milioni 144, likifuatiwa na Asia (takribani milioni 80) na Mashariki ya Kati (takribani milioni 6). 
Inakadiriwa pia kuwa takribani asilimia 40 ya manusura wa ukeketaji wanaishi katika maeneo yenye 
migogoro au yaliyo katika hali tete, ambako upungufu wa rasilimali na vipaumbele vya dharura huathiri 
jitihada za kutokomeza desturi hii. Pamoja na changamoto hizi, mafanikio yameonekana katika baadhi 
ya nchi za Afrika, ikiwemo Ethiopia, Kenya na Tanzania, ambako viwango vya ukeketaji vimepungua 
kwa zaidi ya asilimia 30 katika miongo ya hivi karibuni. 

Kwa mujibu wa takwimu za UNICEF za mwaka 2024, Afrika inaendelea kuwa na idadi kubwa zaidi ya 
manusura wa ukeketaji duniani, ikikadiriwa kuwa na zaidi ya visa milioni 144. Desturi hii imejikita zaidi 
katika ukanda unaoanzia Afrika Magharibi hadi katika nchi za Pembe ya Afrika, huku nchi kama Somalia, 
Guinea, Mali, Sudan na Misri zikiwa na viwango vya juu sana vya ueneaji (zaidi ya asilimia 80). Hata 
hivyo, kama ilivyoelezwa awali, nchi kadhaa ikiwemo Tanzania zimeonesha maendeleo ya kupunguza 
kiwango cha ukeketaji katika kipindi cha miaka ya karibuni. 

Nchini Tanzania, ukeketaji bado ni suala nyeti linalohitaji hatua za kimkakati. Kwa mujibu wa Utafiti wa 
Afya ya Uzazi na Mtoto na Viashiria vya Malaria wa Mwaka 2022 (TDHS-MIS), kiwango cha kitaifa cha 
ukeketaji kwa wanawake wenye umri wa miaka 15 - 49 ni asilimia 8, ikiwa ni pungufu kidogo 
ikilinganishwa na tafiti za awali. Mikoa ambayo ukeketaji umepungua kwa jitihada kubwa waliyoionesha. 
Mikoa ambayo ukekeketaji umeshuka kati ya mwaka 2015/16 hadi 2022/23 ni pamoja na Mkoa wa 
Manyara ambapo, kiwango cha ukeketaji kimepungua kutoka 58% hadi 43%, Mkoa wa Dodoma kutoka 
41% hadi 18%. Aidha, Mikoa ya Mara kutoka 32% hadi 28% na Singida kutoka 31% hadi 20%. Serikali 
inaendelea na juihada za kukabiliana na ukeketaji kwa Mikoa ambayo kiwango kimeongezeka ikiwa ni 
pamoja na Arusha ambapo, ukeketaji umeongezeka kutoka 41% hadi 43%, Tanga kutoka 14% hadi 
19%, Iringa kutoka 8% hadi 12% na Morogoro kutoka 9% hadi 10%. Ukeketaji unajitokeza zaidi 
miongoni mwa jamii za Wamasai, Wakurya, Wanyaturu, Wairaqw, Warangi na Wagogo na kwa kiasi 
kikubwa hufanywa na wazee wa kimila kwa kushirikiana na mangariba kwa kutumia zana za jadi. Aina 
ya pili ya ukeketaji (kukatwa na kuondolewa kwa nyama) ndiyo inayojitokeza zaidi. Aidha, kumekuwepo 
na mwelekeo wa kutisha wa ukeketaji kufanywa kwa watoto wa kike wenye umri mdogo zaidi, 
wakiwemo hata watoto wachanga. Mwelekeo huu unalenga kukwepa ufuatiliaji wa kisheria, kupunguza 
upinzani kutoka kwa watoto na kuepuka hatari za kisheria. Takwimu zinaonesha kuwa watoto wa kike 
wanaoishi vijijini wana uwezekano wa kufanyiwa ukeketaji mara 2.5 zaidi ikilinganishwa na wenzao wa 
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mijini (asilimia 12.7 dhidi ya asilimia 5.3). Taswira hii inatoa funzo la umuhimu wa kuwekeza katika 
Mikoa ya kipaumbele ambayo ukeketaji bado upo kwa kiwango kikubwa.   

Jedwali lifuatalo linaonesha muhtasari wa aina nne  za ukeketaji zilizopo nchini Tanzania, kwa kuzingatia 
uainishaji wa Shirika la Afya Duniani na kubainisha tofauti za kikanda katika utekelezaji wa desturi hii. 

Jedwali Na. 1: Aina za Ukeketaji kwa Mikoa Iliyochaguliwa 

Na. Mkoa Aina za Ukeketaji Zinazotekelezwa 
1 Dar es Salaam Aina ya I (Clitoridectomy - kukata au kuondoa sehemu ya juu ya uke  

ijulikanayo kama kisimi); Aina ya IV (symbolic pricking, reinfibulation - 
kuchoma choma eneo la uke au kuparua kwa ajili ya kutoa damu au 
kuchoma moto).wanaokeketwa ni wahamiaji kutoka nje ya mkoa wa Dar 
es salaam 

2 Pwani Aina ya I na II (Excision - kuondoa kisimi pamoja na mashavuya ndani na 
wakati mwingine ya nje ya uke); aina hii ni ya ukeketaji ipo zaidi kwa 
wahamiaji kutoka nje ya mkoa wa Pwani 

3 Tanga Aina ya I na IV; mara nyingi huwa sehemu ya unyago 
4 Singida Aina ya II na III (Infibulation- Kushona na kuziba tundu la uke); 

hutekelezwa kwa zana za jadi zisizo za kitabibu 
5 Arusha Aina ya I, II na IV huhusishwa na mila za jamii za wafugaji 
6 Dodoma Aina ya I na II; hutekelezwa zaidi vijijini kwa kutumia zana za jadi 
7 Mara Aina ya II na III; hutekelezwa kama sehemu ya unyago na tohara 
8 Kilimanjaro Aina ya I na II; pamoja na aina ya IV katika mila za maandalizi ya 

kupevuka 
9 Manyara Aina ya II na III; inahusishwa na misingi ya mila na desturi na kuvusha 

rika. Aidha , aina hizi mbili za ukeketaji huwa kali zaidi kwa jamii hii na 
imeshikamana vyema na mila na desturi 

Nchini Tanzania, ukeketaji ni kosa la jinai kwa mujibu wa Kifungu cha 160 (1) na (2) cha Kanuni ya 
Adhabu, Sura ya 16, Toleo lililofanyiwa Marejeo la mwaka 2025. Adhabu kwa mkosaji ni faini 
isiyopungua shilingi milioni mbili za Kitanzania, kifungo cha miaka mitano hadi kumi na tano au adhabu 
zote kwa pamoja. Mahakama pia inaweza kuamuru fidia kwa aliyeathiriwa. Tanzania imeendelea 
kuthibitisha dhamira yake ya kutokomeza ukeketaji kupitia majukwaa ya kikanda na kimataifa, ikiwemo 
kuridhia Itifaki ya Maputo ya Umoja wa Afrika na kutekeleza Lengo la Maendeleo Endelevu la Umoja 
wa Mataifa namba 5.3, linalolenga kutokomeza vitendo vyote vyenye madhara ifikapo mwaka 2030. 
Aidha, Mpango wa Taifa wa Kutokomeza Ukatili Dhidi ya Wanawake na Watoto unaunga mkono jitihada 
hizi. 

Pamoja na juhudi za Serikali, mchango wa Asasi za Kiraia na wanamabadiliko wa kijamii ni muhimu 
katika kuhamasisha jamii, kuendeleza mila mbadala za kupevuka na kutoa msaada kwa manusura wa 
ukeketaji. Hata hivyo, maendeleo bado yanakabiliwa na changamoto za imani za jadi zilizojengeka kwa 
muda mrefu, pamoja na upungufu wa rasilimali kwa ajili ya utekelezaji wa sheria na elimu kwa umma. 
Katika maeneo mengi, ukeketaji bado unaonekana kama sharti la kupevuka au ndoa, hali inayodumisha 
ukosefu wa usawa wa kijinsia na kudhoofisha mamlaka na haki za watoto wa kike. 

1.2 Umuhimu wa Mkakati  
Kuandaliwa kwa Mkakati wa Taifa wa Kisekta wa Kutokomeza Ukeketaji wa Mwaka  2025/26–2029/30 
ni hatua muhimu na ya kimkakati katika juhudi za Jamhuri ya Muungano wa Tanzania za kutokomeza 
kabisa ukeketaji ifikapo mwaka 2030. Mkakati huu umeandaliwa ili kutoa mwitikio wa kitaifa ulio 
jumuishi, endelevu na unaoratibiwa vyema katika kushughulikia madhara ya kiafya, kijamii, kiuchumi 
na kisaikolojia yanayotokana na ukeketaji kwa wanawake na watoto wa kike, pamoja na visababishi 
vya msingi vinavyoendeleza desturi hii. 
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Kwa ujumla, ukeketaji wa wanawake na watoto wa kike husababisha madhara makubwa na ya muda 
mrefu ambayo mara nyingi hayarekebishiki na huathiri kwa kiasi kikubwa afya ya kimwili, kingono, uzazi 
na afya ya akili kwa manusura. Wanawake na watoto wa kike waliokeketwa wako katika hatari kubwa 
ya kupata maambukizi sugu ya njia ya mkojo, matatizo ya hedhi, pamoja na changamoto kubwa wakati 
wa ujauzito na kujifungua. Changamoto hizo ni pamoja na uchungu wa muda mrefu wakati wa 
kujifungua, kutokwa damu nyingi baada ya kujifungua, kutokea kwa fistula ya uzazi, kuongezeka kwa 
uwezekano wa upasuaji wa kujifungua, pamoja na vifo vya mtoto wakati au baada ya kuzaliwa. 
Madhara haya si tu yanahatarisha maisha ya mama na mtoto, bali pia yanaongeza mzigo mkubwa kwa 
mfumo wa huduma za afya ya uzazi nchini Tanzania, ambao tayari unakabiliwa na upungufu wa 
rasilimali. 

Aidha, manusura wa ukeketaji mara nyingi hukumbwa na matatizo ya muda mrefu ya afya ya uzazi, 
ikiwemo maumivu na kutokuridhika wakati wa kujamiiana, hali inayoweza kusababisha migogoro ya 
kifamilia na msongo wa mawazo. Kwa upande wa afya ya akili, ukeketaji unahusishwa na athari 
mbalimbali za muda mfupi na muda mrefu, ikiwemo wasiwasi mkubwa, mfadhaiko msongo wa mawazo 
unaotokana na tukio la kutisha pamoja na majeraha ya kudumu ya kisaikolojia. Athari hizi hujitokeza 
kwa kiwango kikubwa zaidi miongoni mwa wanawake na wasichana waliokeketwa wakiwa katika umri 
mdogo, mara nyingi bila ufahamu wala ridhaa yao. Madhara haya ya kiafya yanawakilisha ukiukwaji wa 
moja kwa moja wa haki ya kufurahia kiwango cha juu kabisa cha afya ya mwili na afya ya akili, kama 
inavyotambuliwa chini ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania pamoja na mikataba ya 
kimataifa ya haki za binadamu, ikiwemo Mkataba wa Umoja wa Mataifa wa Haki za Mtoto na Mkataba 
wa Kuondoa Aina Zote za Ubaguzi dhidi ya Wanawake (CEDAW).  

Mkakati huu umeandaliwa kwa kuzingatia misingi saba kiutendaji ambayo imeainishwa katika jedwali 
lifuatalo: 

Jedwali Na. 2: Misingi ya uandaaji wa Mkakati 

 

Suluhisho 
endelevu na 
linaloweza 
kushughulikia 
madhara ya 
ukeketaji 

Ulinganifu 
wa 
nyenzo na 
mifumo 
muhimu 
ya 
kisheria 
ya 
kikanda 

Kuchangia 
juhudi na 
ahadi 
zinazoendelea 
za Tanzania za 
kutokomeza 
ukeketaji na 
aina nyingine 
za ukatili dhidi 
ya wanawake 
na watoto 

Husaidia 
kukabiliana na 
changamoto za 
kijamii na 
kiuchumi 
zinazosababishwa 
na ukeketaji kwa 
watu binafsi, 
familia na jamii ya 
Tanzania kwa 
ujumla 

Kujifunza na 
kutokana na 
utekelezaji 
wa afua na 
mikakati ya 
awali, 
ikiwemo 
Mkakati wa 
Taifa wa 
Kutokomeza 
Ukeketaji wa 
Mwaka 
2020/2021–
22024/025,  

Kushughulikia 
mbinu mpya 
za ukeketaji, 
ikiwemo 
ukeketaji 
unaofanywa 
na watoa 
huduma za 
afya na 
ukeketaji wa 
kuvuka 
mipaka ya 
nchi. 

Kuhakikisha 
ulinganifu 
wa mkakati 
na Lengo la 
Maendeleo 
Endelevu 
namba 5, 
shabaha ya 
5.3, 
inayolenga 
kutokomeza 
vitendo 
vyote 
hatarishi 
ifikapo 
mwaka 
2030. 

1.2.1 Umuhimu wa Mkakati Kijamii na Kiuchumi 

Mkakati wa Taifa wa Kisekta wa Kutokomeza Ukeketaji wa Mwaka 2025/26-2029/30 ni muhimu kwa 
kuwa unatoa suluhisho jumuishi la kushughulikia changamoto za  kijamii na kiuchumi zinazosababishwa 
na ukeketaji kwa watu binafsi, familia na jamii. Katika ngazi ya kaya, kushughulikia madhara yatokanayo 
na ukeketaji ikiwemo maambukizi, kulazwa hospitalini kwa muda mrefu, changamoto wakati wa 
kujifungua na madhara ya kisaikolojia hugharimu fedha nyingi, hususan kwa familia za vijijini na zenye 

1 2 3 4 5 6 7 
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kipato cha chini. Shinikizo hili la kifedha hulazimisha kaya kuelekeza rasilimali kwenye matibabu badala 
ya mahitaji ya msingi kama elimu, lishe na makazi, hali inayoongeza umaskini na kuongezeka kwa 
ukosefu wa usawa wa kijinsia. 
Katika ngazi ya taifa, ukeketaji huongeza changamoto za afya ya Jamii kwa kuongeza mahitaji ya 
huduma ghali kama huduma za dharura za uzazi, huduma za afya ya akili na upasuaji wa kurekebisha 
madhara. Huduma hizi mara nyingi hukabiliwa na upungufu wa rasilimali ndani ya mfumo wa huduma 
za afya nchini. Changamoto hii hudhoofisha uwezo wa taifa kutoa huduma za afya zilizo jumuishi na 
zenye usawa kwa wananchi wote. 

Kwa mujibu wa takwimu za Shirika la Afya Duniani, gharama za kushughulikia madhara ya kiafya ya 
ukeketaji duniani kote zingefikia takribani dola za Marekani bilioni 1.4 kwa mwaka endapo mahitaji yote 
ya matibabu yangetimizwa. Hapa Tanzania, gharama hizi zinaweza kuchukua sehemu kubwa ya bajeti 
ya kila mwaka ya afya, zikikaribia wastani wa asilimia 10 na kufikia hadi asilimia 30 katika baadhi ya 
nchi. Bila kuchukua hatua za haraka, gharama hizi zinakadiriwa kuongezeka kwa zaidi ya asilimia 50 
ifikapo mwaka 2050 kutokana na ongezeko la idadi ya watu na kuendelea kwa vitendo vya ukeketaji. 
Kinyume chake, endapo ukeketaji utatokomezwa sasa,  gharama za huduma za afya zitaokolewa   kwa  
asilimia 60 ifikapo mwaka 2050. hivyo basi, utekelezaji wa mkakati huu unaweza kuiletea sekta ya afya 
unafuu wa kifedha nchini. 

Ukeketaji husababisha kupungua kwa ufaulu na kushindwa kumaliza masomo miongoni mwa watoto 
wa kike, kwani wengi huacha shule baada ya kufanyiwa ukeketaji. Aidha, mila hii huchochea ndoa za 
utotoni na kupunguza ushiriki wa wanawake katika soko la ajira. Matokeo haya huendeleza umaskini 
wa kizazi hadi kizazi, hupunguza uzalishaji wa Taifa na kukwamisha maendeleo endelevu. Kwa mantiki 
hiyo, ukeketaji unakinzana moja kwa moja na matarajio ya maendeleo ya Taifa kama yalivyoainishwa 
katika Mpango wa Taifa wa Maendeleo wa Miaka Mitano, Mpango wa Taifa wa Kutokomeza Ukatili Dhidi 
ya Wanawake na Watoto (MTAKUWWA Toleo la Pili 2024/25–2028/29), pamoja na mifumo ya kimataifa 
ikiwemo Lengo la Maendeleo Endelevu namba 5 (usawa wa kijinsia) na Lengo namba 8 (ukuaji wa 
uchumi jumuishi). 

1.2.2 Ulinganifu wa Mkakati Kisera na Kisheria 

Mkakati wa Taifa wa Kisekta wa Kutokomeza Ukeketaji wa Mwaka 2025/26–2029/30 umeandaliwa ili 
kuimarisha shughuli za kutokomeza ukeketaji na aina nyingine za ukatili dhidi ya wanawake na watoto. 
Mkakati huu unaendana na mifumo mbalimbali ya kisera na  kisheria ya kitaifa inayolenga kulinda haki 
za binadamu na kukuza usawa wa kijinsia. 

Sheria ya Mtoto, Sura ya 13 Kifungu 160 (1) na (2) kinaeleza kuwa, adhabu ya mtu atakayekiuka 
kifungu cha sheria, adhabu yake ni faini isiyopungua milioni 2 au kifungo kisichopungua miaka 5 lakini 
kisichozidi miaka 15 au vyote kwa pamoja na kuamriwa kulipa faini isiyozidi shilingi milioni 1 au vyote 
kwa pamoja. Vile vile Kanuni ya Adhabu, Sura ya 16 kifungu cha 169A (1) na (2) kinaeleza 
kuwa, adhabu yake ni kifungo cha miaka isiyopungua 5 na isiyozidi miaka 15 au faini isiyozidi shilingi 
milioni 1 au vyote kwa pamoja na kuamriwa kulipa fidia ya kiasi kitakachoamriwa na mahakama kwa 
yule aliyetendewa kosa hilo kwa maumivu aliyosababisha mtu huyo.  

Mkakati huu pia unaendana na Sheria ya Mtoto, Sura ya 13, inayotoa mfumo imara wa kisheria wa 
ulinzi wa watoto kwa kuthibitisha haki yao ya kuishi salama na kuwalinda dhidi ya vitendo vyenye 
madhara kama ukeketaji. Vilevile, mkakati unaunga mkono utekelezaji wa sheria ndogo za serikali za 
mitaa zinazoshughulikia ukeketaji katika ngazi ya jamii kwa kuimarisha uwajibikaji na hatua za kijamii. 
Aidha, mkakati umeoanisha utekelezaji wake na jitihada zilizopo chini ya Mkakati wa Taifa wa  
Kutokomeza Ukeketaji wa Mwaka 2021–2025 na Mpango wa Taifa wa Kutokomeza Ukatili Dhidi ya 
Wanawake na Watoto (MTAKUWWA Toleo la Pili 2024/25-2028/29). Kupitia kuimarisha mifumo ya 
Kisera na Kisheria na kuunganisha afua ndani ya mwitikio mmoja wa kitaifa, mkakati wa 2025/26-
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2029/30 unaweka Tanzania katika nafasi nzuri ya kupiga hatua kubwa kuelekea kutokomeza ukeketaji 
ifikapo mwaka 2030. 

1.2.3 Ulinganifu wa Kikanda na Kimataifa 

Mkakati wa Taifa wa Kisekta wa Kutokomeza Ukeketaji wa Mwaka 2025/26-2029/30 unaendana kwa 
karibu na nyenzo muhimu za kisheria na mifumo ya kikanda na kimataifa inayosisitiza dhamira ya 
Tanzania ya kutokomeza ukeketaji. Kikanda, mkakati huu unaongozwa na Itifaki ya Maputo, Mkataba 
wa Afrika ya Haki na Ustawi wa Mtoto, pamoja na ahadi za Jumuiya ya Afrika Mashariki. Mifumo hii ina 
mchango muhimu katika kushughulikia changamoto ya ukeketaji wa kuvuka mipaka, ambapo watoto 
wa kike husafirishwa kuvuka mipaka ya kitaifa ili kufanyiwa ukeketaji katika maeneo yenye udhaifu wa 
utekelezaji wa sheria au uangalizi hafifu. 

Katika ngazi ya kimataifa, mkakati huu unachangia moja kwa moja utekelezaji wa Lengo la Maendeleo 
Endelevu namba 5, shabaha ya 5.3, linalotaka kutokomeza vitendo vyote vyenye madhara ikiwemo 
ukeketaji ifikapo mwaka 2030. Aidha, mkakati unaongozwa na kanuni za mikataba ya kimataifa ya haki 
za binadamu, ikiwemo Mkataba wa Kutokomeza Aina Zote za Ubaguzi Dhidi ya Wanawake (CEDAW), 
Mkataba wa Haki za Mtoto (UNCRC) na Azimio la Ulimwengu la Haki za Binadamu (UDHR). Ulinganifu 
huu unaonesha dhamira thabiti ya Tanzania katika kukuza usawa wa kijinsia, kulinda afya ya Jamii na 
kuendeleza maendeleo ya binadamu. 

1.2.4 Mafunzo Kutokana na Afua za Awali  

Uzoefu uliopatikana katika utekelezaji wa Mkakati wa awali wa Kutokomeza Ukeketaji (2020/21–
2024/25) umeonesha wazi umuhimu wa kujifunza endelevu na kubuni afua zinazoweza kuendana na 
mabadiliko ya mazingira ya utekelezaji. Kutokana na msingi huo, Mkakati wa Awamu ya Pili (2025/26–
2029/30) umejengwa kwa kuzingatia mafunzo yaliyopatikana, ukijumuisha matumizi ya mbinu bora na 
ubunifu uliotokana na ushirikiano wa wadau mbalimbali, ikiwemo Mpango wa Pamoja wa UNFPA–
UNICEF wa Kutokomeza Ukeketaji, ili kuongeza ufanisi na matokeo ya utekelezaji. Aidha, mafunzo hayo 
yakisaisiwa na takwimu za Tafiti za Kitaifa (TDHS-MIS), yameuwezesha mkakati huu kubaini kwa usahihi 
maeneo ya kipaumbele, hususan katika mikoa 13 yenye viwango vya juu vya ukeketaji ambayo ni 
Arusha, Manyara, Mara, Singida, Dodoma, Iringa, Tanga, Iringa, Morogoro, Kilimanjaro, Njomba, Pwani 
na Dar Es Salaam.  Mwelekeo huu unalenga kuimarisha matokeo kupitia uwekezaji makini wa rasilimali 
pamoja na kuendeleza mifumo madhubuti ya ufuatiliaji, tathmini na ujifunzaji endelevu. 

1.2.5 Hitaji la Mbinu Jumuishi 

Licha ya kuwepo kwa mifumo ya kisera na kisheria pamoja na jitihada zinazoendelea, ukeketaji bado 
unaendelea kutokana na imani za jamii zilizokita mizizi, mila na desturi zinazoendeleza mfumo dume, 
udhaifu wa mifumo ya uwajibikaji pamoja na mwelekeo unaoibuka wa ukeketaji unaofanywa na 
wahudumu wa afya. Takwimu zinaonyesha kuwa, ingawa kiwango cha kitaifa cha ukeketaji kimepungua 
kutoka asilimia 10 mwaka 2016 hadi asilimia 8 mwaka 2022, ukeketaji unaofanywa na wahudumu wa 
afya bado ni changamoto kubwa. Mangariba wanakadiriwa kuhusika na takribani asilimia 75 ya visa, 
huku wahudumu wa afya wakihusishwa na takribani asilimia 18 ya visa vya ukeketaji nchini. 

Hatari ya mwelekeo huu inatokana na dhana potofu kwamba ukeketaji unaofanywa katika mazingira 
ya kitabibu ni “salama”, ilhali bado husababisha madhara makubwa  ya kimwili na kisaikolojia, ni 
ukiukwaji wa maadili ya taaluma ya afya na hudhoofisha juhudi za jamii za kuachana kabisa na desturi 
hii. Kwa msingi huo, mkakati huu unasisitiza mbinu jumuishi inayotegemea haki za binadamu na tafiti, 
inayoshughulikia visababishi vya kijamii na kitamaduni, kukabiliana na mienendo mipya ya ukeketaji na 
kuweka kipaumbele katika ushirikiano wa kisekta, elimu kwa umma na mifumo madhubuti ya 
uwajibikaji. 
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1.2.6 Mabadiliko ya Kimkakati 

Kuandaliwa kwa Mkakati wa Taifa wa Kisekta wa Kutokomeza Ukeketaji wa Mwaka 2025/26–2029/30 
si mwendelezo wa afua zilizopita, bali ni  muhimu katika mwitikio wa kitaifa. Mkakati huu umechochewa 
na kuhitimishwa kwa mkakati uliopita pamoja na uharaka wa kufikia lengo la kimataifa la mwaka 2030 
kama ilivyoainishwa katika Malengo ya Maendeleo Endelevu. Kupitia kushughulikia visababishi vya 
msingi vya ukeketaji, kuimarisha mifumo ya ulinzi na kukuza usawa wa kijinsia, mkakati huu unatumia 
mbinu ya ushirikiano wa kisekta inayohusisha wadau mbalimbali katika ngazi za kikanda, kitaifa na 
jamii. 

Mkakati umeandaliwa ili kufikia matokeo chanya na endelevu kupitia malengo yafuatayo 
yaliyounganishwa: utekelezaji madhubuti wa mifumo ya kisera na kisheria; kinga na mwitikio 
unaoongozwa na jamii; uwezeshaji wa kiuchumi wa familia na manusura; usimamizi wa maarifa na 
ujifunzaji; ushiriki wa watoto na vijana; ushirikishwaji wa wanaume na vijana wa kiume; pamoja na 
kuimarisha uratibu kati ya Asasi za Kiraia na wizara, idara na taasisi za Serikali ili kuhakikisha mwitikio 
wa pamoja wenye matokeo. 

1.3 Mbinu za Uandaaji wa Mkakati huu 
Uandaaji wa Mkakati wa 
Taifa wa Kisekta wa 
Kutokomeza Ukeketaji wa 
Mwaka 2025/26–2029/30 
uliongozwa na mbinu 
jumuishi, shirikishi na 
inayotegemea tafiti. Mbinu 
hii ilihakikisha kuwa mkakati 
unajengwa juu ya hali halisi 
na uzoefu wa jamii 
zilizoathirika, unaendana na 
vipaumbele vya kitaifa 
pamoja na ahadi za kimataifa 
na unazingatia mafunzo 

yaliyopatikana kutokana na utekelezaji wa afua za awali. Mbinu mseto za utafiti na takwimu zilitumika, 
zikiwa zimepangwa katika awamu saba kuu kama ifuatavyo: 

a) Mapitio ya Nyaraka na Uchambuzi wa Takwimu 

Uandaaji wa Mkakati wa Taifa wa Kisekta wa Kutokomeza Ukeketaji wa Mwaka 2025/26–2029/30 
ulihusisha mapitio ya kina ya sera, sheria,  mikakati na taarifa zilizopo katika ngazi ya kitaifa na 
kimataifa. Mchakato huu ulilenga mifumo inayohusiana na ukeketaji, ukatili wa kijinsia na ukatili dhidi 
ya watoto, nyaraka za kitaifa zilizopitiwa zilijumuisha Mkakati wa Taifa wa Kutokomeza Ukeketaji wa 
Mwaka 2020/21–2024/25, Mpango wa Taifa wa Kutokomeza Ukatili Dhidi ya Wanawake na Watoto 
(Toleo la Pili 2024/25–2028/29), pamoja na Sheria ya Mtoto ya Mwaka Sura ya 13. Aidha, rejea za 
kikanda na kimataifa zilihusisha Mpango wa Kikanda wa Gharama wa Kutokomeza Ukeketaji wa Kuvuka 
Mipaka, Miongozo ya Kiufundi ya Mpango wa Pamoja wa UNFPA - UNICEF, pamoja na Taarifa za 
Maendeleo ya Malengo ya Maendeleo Endelevu (SDGs). Mapitio haya yaliwezesha kubainisha 
mapungufu katika afua zilizopo, kuonesha muelekeo unaoibuka na vichocheo vya kijamii na kitamaduni 
vya ukeketaji, kutathmini juhudi na changamoto zilizopo pamoja na kuingiza mbinu bora katika usanifu 
na utekelezaji wa mkakati. 
 
 
 

Warsha ya 
Uhakiki na 
Uboreshaji 

Kikundi Kazi cha  
Wataalamu 

 

 

Uchambuzi wa 
Hali Halisi 
 

Mbinu 

Kijamii 

na Wadau 

Uthibitisho 
na 
Uidhinishaji
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b) Mashauriano ya Wadau na Ushirikishwaji wa Ngazi Mbalimbali 

Uandaaji wa mkakati huu ulihusisha mashauriano na wadau pamoja na mbinu shirikishi. Kwa kutambua 
kuwa ukeketaji ni suala lililokita mizizi katika muktadha wa kijamii na kitamaduni, uandaaji wa mkakati 
ulihusisha ushirikishwaji wa wadau katika ngazi ya taifa, mikoa, halmashauri na jamii. Mashauriano 
haya yalihusisha makundi mbalimbali yakiwemo wizara, idara na mamlaka za Serikali, Asasi za Kiraia, 
mashirika ya kidini, viongozi wa kimila na kidini, mitandao ya vijana na ya kijamii, pamoja na manusura 
na watetezi wa ngazi ya jamii. Ushirikishwaji huu uliwezesha kupata uelewa wa kina wa visababishi 
ukeketaji na kuchangia katika usanifu wa mkakati kwa kuingiza maoni ya jamii, kuzingatia uelewa wa 
utamaduni na kuimarisha umiliki na mifumo ya uwajibikaji katika ngazi ya jamii. 

c) Mbinu Shirikishi zinazojumuisha  Jamii 
Katika kuhakikisha kuwa mkakati unaakisi kikamilifu uhalisia wa maisha ya jamii zinazoathirika zaidi na 
ukeketaji, mbinu shirikishi katika  ngazi ya jamii zilitumika kwenye mikoa yenye viwango vya juu vya 
ukeketaji, ikiwemo Manyara, Dodoma, Singida na Mara. Mchakato huu ulijumuisha mahojiano ya kina 
na wadau muhimu na wenye ushawishi, wakiwemo viongozi wa kimila, viongozi wa kidini, walezi, 
mangariba na watekelezaji wengine wa kimila pamoja na manusura wa ukeketaji. Ushirikishwaji wa 
makundi hayo umewezesha kupatamitazamo ya jamii kuhusu  masuala yanayohamasisha ukeketaji na 
fursa zinazoweza kuchochea mabadiliko. Maoni yaliyokusanywa yalichangia kwa kiasi kikubwa katika 
kuunda dira, malengo ya kimkakati, kanuni elekezi na nguzo za afua za Mkakati wa Taifa wa Kisekta 
wa Kutokomeza Ukeketaji wa Mwaka 2025/26–2029/30. 

d) Kikundi Kazi cha  Wataalamu  
Ili kuratibu na kuongoza mchakato wa uandaaji wa Mkakati wa Taifa wa Kisekta wa Kutokomeza 
Ukeketaji wa Mwaka 2025/26–2029/30, Kikundi Kazi cha Kitaifa cha Kiufundi cha Kutokomeza Ukeketaji 
ambacho kinajumuisha wataalamu kutoka wizara, idara ,Taasisi na Serikali, wadau wa maendeleo, 
kilitoa mwelekeo wa kimkakati pamoja na usimamizi wa kitaalamu katika hatua zote za uandaaji mkakati 
ili kuongeza ufanisi na utaalamu. Kikundi Kazi kiligawanywa katika vikundi vidogo vya kimaudhui 
vilivyoshughulikia maeneo muhimu ya mkakati, yakiwemo mifumo ya kisera na  kisheria, ushirikishwaji 
wa jamii, utoaji wa huduma, mifumo ya uratibu, mienendo ya ukeketaji wa kuvuka mipaka, pamoja na 
ufuatiliaji na tathmini. Aidha, kila kikundi kidogo kilifanya uchambuzi wa kimaudhui, kuandaa sehemu 
husika za mkakati na kutoa mapendekezo ambayo yaliunganishwa kupitia vikao vya uthibitisho ili 
kuhakikisha mshikamano, ulinganifu na umiliki wa wadau. Katika mchakato wote, Kikundi Kazi 
kilihakikisha mkakati unaendana na kanuni za mabadiliko ya kijinsia, mbinu zinazozingatia haki za 
binadamu na viwango vinavyohakikisha ujumuishaji wa watu wenye ulemavu. 

e) Uchambuzi wa Hali Halisi 
Uchambuzi wa kina wa hali halisi ulifanyika ili kutathmini mazingira ya sasa ya ukeketaji nchini Tanzania, 
kwa kuangalia viwango vya ukeketaji, muelekeo, visababishi vya msingi, tofauti za kikanda na mifumo 
iliyopo ya mwitikio. Uchambuzi huu ulitumia takwimu kutoka tafiti za kitaifa, ikiwemo Utafiti wa Afya ya 
Uzazi na Mtoto na Viashiria vya Malaria na Utafiti wa Viashiria Katika Makundi (Multiple Indicator Cluster 
Survey - MICS), pamoja na tathmini za programu, taarifa za Asasi za Kiraia na taarifa za kimaelezo 
zilizokusanywa kupitia mashauriano ya jamii. 

f) Vikao vya kuthibitisha na kuboresha  
Rasimu za mkakati ziliwasilishwa katika mfululizo wa vikao vya uthibitisho katika ngazi ya Taifa. Vikao 
hivi viliwakutanisha wadau kutoka sekta mbalimbali kwa lengo la kupitia, kujadili na kuboresha  Mkakati. 
Msisitizo uliwekwa katika utekelezekaji wa afua zilizopendekezwa, upatikanaji wa rasilimali pamoja na 
kupima mafanikio kupitia viashiria. Maoni yaliyopatikana kupitia vikao hivyo yaliingizwa katika rasimu  
ya mkakati ili kuhakikisha unawakilisha makubaliano ya wadau wote nchini. 
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g) Uthibitisho na Uidhinishaji wa Mwisho 
Mbinu za uandaaji wa mkakati zilihitimishwa kwa mchakato rasmi wa uthibitisho na uidhinishaji. Baada 
ya mapitio ya kina na mashauriano, rasimu ya mwisho ya mkakati iliwasilishwa kwa vyombo husika vya 
Serikali, ikiwemo Menejementi ya Wizara kwa ajili ya kuthibitishwa na kuidhinishwa rasmi. Uidhinishaji 
huu uliupa mkakati uhalali wa kisheria, ukaunganisha utekelezaji wake ndani ya mifumo ya mipango 
ya Taifa na kuhakikisha dhamira ya kisiasa pamoja na rasilimali zinazohitajika kwa utekelezaji wake. 
Hivyo, mkakati huu unatambuliwa rasmi na kupitishwa kama mfumo wa kitaifa wa Tanzania wa 
kutokomeza ukeketaji. 

1.4 Mpangilio wa Mkakati 
Sehemu hii inaeleza muundo na mtiririko wa kimantiki wa Mkakati wa Taifa wa Kisekta wa Kutokomeza 
Ukeketaji wa Mwaka 2025/26–2029/30. Lengo lake ni kuwaongoza watekelezaji wa mkakati kwa 
kuonesha namna kila sura inavyojengwa ili kuwasilisha mpango thabiti, unaotekelezeka na unaoelekeza 
hatua za kutokomeza ukeketaji. Uelewa wa mpangilio huu ni muhimu kwa wadau wote ili kuweza 
kutumia mkakati kwa ufanisi, kuelewa uhusiano wa maeneo yake na kubainisha majukumu na 
uwajibikaji katika utekelezaji. 

Mkakati unaanza na Sura ya Kwanza ambayo ni utangulizi, inayoweka msingi kwa kutoa taarifa za awali 
kuhusu hali ya ukeketaji nchini Tanzania. Sura hii inaeleza mantiki ya kuandaa mkakati wa toleo la pili, 
inabainisha umuhimu wake  na kuweka kanuni elekezi zitakazoongoza utekelezaji wa afua zote. Aidha, 
sura hii inaeleza mbinu zilizotumika katika uandaaji wa mkakati, hatua inayochangia uwazi na 
kuimarisha uhalali wa msingi wake wa kitaalamu. Sura ya Pili inawasilisha uchambuzi wa kina wa hali 
na muktadha wa ukeketaji nchini Tanzania, ikijumuisha viwango, muelekeo, visababishi vya msingi, 
tofauti za kikanda na mifumo iliyopo ya mwitikio. Uchambuzi huu unatoa msingi wa ushahidi wa kitaifa 
unaoelekeza maamuzi ya kimkakati. 

Sura ya Tatu inajengwa juu ya uchambuzi wa hali halisi kwa kufafanua muelekeo wa kimkakati. Sura 
hii inaainisha dira na dhima ya mkakati kwa Tanzania isiyo na ukeketaji, pamoja na lengo kuu la 
mkakati. Aidha, inaeleza kwa kina Malengo ya Kimkakati na kuthibitisha upya kanuni elekezi 
zitakazoongoza utekelezaji wa afua zote. Sura ya Nne inahusu mfumo wa mkakati ambao ndiyo mhimili 
wa mkakati. Ingawa mwelekeo wa jumla wa mfumo unatambulishwa katika Sura ya Tatu, Sura ya Nne 
inaelezea kwa kina vipengele vya utekelezaji. Kila lengo la kimkakati linafafanuliwa kwa undani pamoja 
na maeneo ya matokeo muhimu, afua mahususi za kimkakati na viashiria vinavyopimika kwa ajili ya 
ufuatiliaji wa maendeleo na tathmini ya matokeo. 

Sura ya Tano inaainisha Utekelezaji, Uratibu, Ufuatiliaji na Tathmini na inaweka mkakati katika hatua 
za utekelezaji kwa vitendo. Sura hii inaeleza mipangilio ya utekelezaji, ikiwemo mifumo ya uratibu katika 
ngazi ya taifa na ngazi ya jamii, mikakati ya ushirikishwaji wa wadau, pamoja na mipango ya 
uhamasishaji wa rasilimali. Vilevile, inawasilisha mfumo wa Ufuatiliaji, Tathmini na Ujifunzaji ili 
kuhakikisha ufuatiliaji wa maendeleo kwa utaratibu, kujifunza kutokana na utekelezaji na kufanya 
maboresho kulingana na mazingira yanayobadilika katika kipindi chote cha mkakati. 

Hivyo, mkakati unajumuisha masuala mtambuka yanayotekelezwa katika sura zote, yakiwemo haki za 
binadamu, usawa wa kijinsia, ulinzi wa watoto wa kike, ujumuishaji jamii na uzingatiaji wa muktadha 
wa kiutamaduni. Masuala haya yameunganishwa ndani ya malengo ya kimkakati na mifumo ya 
utekelezaji ili kuhakikisha afua zote zinabaki kuwa za kimaadili, jumuishi na zinazozingatia mazingira 
halisi ya jamii. Uhusiano wa karibu kati ya sura mbalimbali unaimarisha mshikamano wa mkakati, kwa 
kuruhusu misingi ya awali na uchambuzi wa hali halisi kuongoza mfumo wa mkakati, kuelekeza 
utekelezaji na kuboresha kupitia ufuatiliaji na tathmini endelevu. Maudhui ya ziada kama bajeti au 
mifumo ya utekelezaji yanawasilishwa katika viambatisho ili kuongeza ufanisi wa matumizi ya mkakati. 
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SURA YA PILI: UCHAMBUZI WA HALI NA MUKTADHA 

2.1 Utangulizi 
Licha ya hatua zilizopigwa katika kupunguza kiwango cha jumla cha ukeketaji nchini, mila na desturi hii 
bado inaendelea katika baadhi ya mikoa. Kwa mujibu wa Utafiti wa Afya ya Uzazi na Mtoto na Viashiria 
vya Malaria wa Mwaka 2022, kiwango cha kitaifa cha ukeketaji miongoni mwa wanawake wenye umri 
wa miaka 15 - 49 ni asilimia 8, ikilinganishwa na asilimia 10 mwaka 2015/16. Hata hivyo, wastani huu 
wa kitaifa unaonyesha kupungua kwa vitendo vya ukeketaji kwa baadhi ya mikoa kutokana na  tofauti 
kubwa za kikanda na kikabila. 

Ukeketaji nchini Tanzania unaendelezwa na mwingiliano wa desturi za kitamaduni, kiuchumi na kijinsia. 
Imani za jadi bado zinaunganisha ukeketaji na dhana za usafi, ustahiki wa kuolewa, kukubalika kijamii 
na heshima ya mwanamke. Vichocheo vya kiuchumi pia vinaendeleza ukeketaji. Katika baadhi ya jamii, 
ukeketaji huonekana kama sharti la mazungumzo ya mahari, huku mangariba na watekelezaji wengine 
wa kimila wakitegemea ukeketaji kama chanzo kikuu cha kipato. Ingawa ukeketaji umetajwa kuwa kosa 
la jinai chini ya Kanuni ya Adhabu Sura ya 16 na Sheria ya Mtoto Sura ya 13, utekelezaji wa sheria bado 
ni dhaifu, hususan katika maeneo ya vijijini na ya mbali ambako uelewa wa sheria na uwezo wa vyombo 
vya ulinzi ni mdogo. Changamoto inayoibuka kwa kasi ni ukeketaji unaofanywa na wahudumu wa afya, 
ambapo baadhi ya wahudumu hao, kinyume na sheria za nchi na maadili ya taaluma, hufanya vitendo 
hivi kwa kisingizio cha usalama. Aidha, ukeketaji wa kuvuka mipaka unaendelea kuleta changamoto 
kubwa za utekelezaji wa sheria. Familia katika mikoa inayopakana na Kenya na Uganda huzidi 
kuwavusha watoto wa kike nje ya mipaka ya taifa ili kukwepa adhabu za kisheria za Tanzania, hali 
iliyobainishwa katika Mpango wa Kikanda wa Gharama wa Kutokomeza Ukeketaji wa Kuvuka Mipaka. 

Tanzania imepiga hatua muhimu za kisera na kimfumo katika juhudi za kutokomeza ukeketaji kitaifa, 
kikanda na kima taifa.Juhidi hizo zinahusisha makubaliano ya Itifaki ya Maputo, Hati ya Afrika ya Haki 
na Ustawi wa Mtoto, Malengo ya Maendeleo Endelevu ya Umoja wa Mataifa hususan Lengo la 5.3, 
pamoja na Mpango wa Kikanda wa Jumuiya ya Afrika Mashariki wa Kutokomeza Ukeketaji wa Kuvuka 
Mipaka. Katika ngazi ya kitaifa, Mpango wa Taifa wa Kutokomeza Ukatili Dhidi ya Wanawake na Watoto 
(MTAKUWWA Toleo la Pili II 2024/25 - 2028/29) unatoa uwanda mpana wa kuunganisha jitihada mbali 
mbali za kutokomeza vitendo vya  ukeketaji ili kuleta usawa wa kijinsia na ulinzi wa watoto wa kike. 

Hata hivyo, changamoto za utekelezaji bado zinaendelea kuwepo. Tathmini ya Mkakati wa Taifa wa 
Kisekta wa Kutokomeza Ukeketaji wa Mwaka 2020/21 - 2024/25 ilibainisha vikwazo kadhaa ikiwemo 
upungufu wa rasilimali  ifedha, udhaifu wa ushirikiano wa kisekta, ushirikishwaji  duni wa jamii, pamoja 
na mifumo duni  ya takwimu. Afua nyingi hazikuwa na malengo na ratiba zilizoainishwa wazi na wadau 
muhimu kama wanaume, vijana wa kiume na viongozi wa kidini hawakuhusishwa kikamilifu. 

Ili kushughulikia mapungufu haya, Mkakati wa Taifa wa Kisekta wa Kutokomeza Ukeketaji wa Mwaka 
2025/26 - 2029/30 unapaswa kuhusisha  mbinu ya ushirikiano wa kisekta, inayomweka manusura katika 
kiini cha afua na inayotegemea tafiti. Mafanikio ya mkakati yatategemea kuimarishwa kwa uwezo wa 
utekelezaji wa sheria, kuongezwa kwa ushirikiano wa kuvuka mipaka, upatikanaji wa rasilimali endelevu 
za kifedha na kuimarishwa kwa ushiriki wa jamii, sambamba na ushirikishwaji wa wanaume, vijana na 
viongozi wa kidini kamamabalozi wa mabadiliko ya kijamii. 
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2.2 Juhudi Zilizotekelezwa Chini ya Mkakati wa Mwaka  2020/21–2024/25 
Mkakati wa Taifa wa Kisekta wa Kutokomeza Ukeketaji wa Mwaka 2020/21–2024/25 uliweka mfumo 
jumuishi wa kitaifa uliolenga kuharakisha kutokomezwa kwa ukeketaji nchini. Mkakati huo ulikuwa na 
hatua muhimu katika mapambano dhidi ya ukeketaji. Kupitia ushirikiano wa kisekta, mkakati ulilenga 
kuoanisha afua za kisheria, kiafya, kielimu na za kijamii ili kushughulikia tatizo la ukeketaji kwa mtazamo 
mpana na jumuishi. 

2.2.1 Mafanikio Makuu 

a) Huduma 
zinazolenga manusura 
na maeneo salama 

Mkakati huu uliimarisha 
kwa kiasi kikubwa katika 
utoaji wa huduma kwa 
manusura wa ukeketaji na 
watoto wa kike walio 
katika hatari. Jumla ya 
nyumba salama 18 
zilianzishwa au kuungwa 
mkono katika mikoa yenye 
viwango vya juu vya 
ukeketaji, ikiwemo Mara, 
Singida na Manyara 
ambapo zilitoa hifadhi, 

ushauri nasaha na msaada wa kisaikolojia, msaada wa kisheria na fursa za kuendelea na elimu kwa 
watoto wa kike walioathirika. Kufikia mwaka 2025, zaidi ya manusura 57,000 walipata huduma za afya 
ya kimwili na ya kiakili, ongezeko la mara nane ikilinganishwa na viwango vya awali vya mwaka 2019. 
Aidha, zaidi ya wanawake 78,000 waliokeketwa walibainishwa kupitia vituo vya afya, hatua iliyowezesha 
watoa huduma kutoa huduma stahiki na kukusanya takwimu muhimu. 

Katika kipindi cha utekelezaji wa mkakati uliopita, jumla ya watoto wa kike 6,065 waliwekwa katika 
nyumba salama, huku watoto wa kike 659 wakilindwa kupitia afua za Madawati ya Polisi ya Jinsia na 
Watoto. Mafanikio haya yanaonyesha hatua kubwa kuelekea mbinu zinazozingatia haki za binadamu 
na zinazomweka mwathirika katika kiini cha afua. Aidha, upanuzi wa Madawati ya Polisi ya Jinsia na 
Watoto hadi kufikia zaidi ya 420 umeimarisha kwa kiasi kikubwa mifumo ya ulinzi na upatikanaji wa 
haki. 

2.2.2 Hatua muhimu za Kisera na Kisheria 

Katika nyanja ya kisheria, mkakati uliimarisha utekelezaji wa sheria zilizopo na kuunga mkono hatua za 
utekelezaji katika ngazi ya jamii. Kanuni ya Adhabu (Kifungu cha 169A) inaainisha adhabu kali kwa 
waarifu wanaohusika na vitendo vya   ukeketaji, ikiwemo kifungo cha maisha kwa baadhi ya makosa. 
Katika kipindi cha mkakati, kesi 100 zinazohusiana na ukeketaji ziliripotiwa na kusababisha hukumu 88, 
ongezeko kubwa ikilinganishwa na hukumu moja pekee mwaka 2020. Halikadhalika, zaidi ya wataalamu 
236 kutoka sekta za sheria, ustawi wa jamii na afya walipatiwa mafunzo kuhusu ushughulikiaji wa kesi 
za ukeketaji, hatua iliyoboresha ufanisi wa mashtaka na utoaji wa huduma kwa manusura. 

Sheria ndogo ndogo za serikali za mitaa ziliandaliwa au kurekebishwa katika baadhi ya halmashauri, 
ikiwemo Manyara na Singida, hatua iliyoongeza uwezo wa utekelezaji wa sheria katika ngazi ya jamii. 
Baadhi ya halmashauri zilianzisha adhabu za faini na matamko ya hadharani ya mangariba kuomba 
radhi kama njia ya kuzuia vitendo hivyo. Aidha, kuingizwa kwa ahadi za kutokomeza vitendo vya 

Idadi ya wanawake na 
wasichana wanaokataa 
ukeketaji iliongezeka kutoka 
1,111 hadi 6,065. 

Jumla ya familia 101 zilikaidi 
na kukataa kuwafanyia binti 
zao ukeketaji. 

Zaidi ya wanawake na watoto 
1,450 pamoja na wasimamizi 
518 walifundishwa kuhusu 

ukeketaji. 

Ili kuimarisha 
ulinzi, nyumba 
salama 18 
ziliimarishwa ili 
kutoa hifadhi. 

Jumla ya watu 100 
walikamatwa kwa 
makosa yanayohusiana 
na ukeketaji ambapo 
watuhumiwa 88 
walipatikana na hatia 
na kuhukumiwa 
kisheria. 

Kiwango cha ukeketaji kitaifa 
kilipungua kutoka 10% mwaka 
2015 hadi 8% mwaka 2025. 

Jamii 6 zililaani na 
kupiga marufuku 
ukeketaji hadharani. 

Idadi ya wahanga na 
manusura wa ukeketaji 
waliopata huduma 
iliongezeka kutoka 7,592 
hadi 57,304. 

Idadi ya ngariba 579 
walikataa na kuacha 
kabisa vitendo vya 
ukeketaji. 

Familia 76 zilipatiwa 
msaada wa kijamii na 
kiuchumi baada ya 
kukataa kitendo hicho. 
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ukeketaji katika mipango na bajeti za serikali za mitaa  angalau halmashauri saba kulionesha 
kuongezeka kwa umiliki wa kitaasisi katika mapambano dhidi ya ukeketaji. 

2.2.3 Kujenga uwezo na ushirikishwaji wa Jamii 

Mkakati uliweka kipaumbele katika kujenga uwezo katika sekta mbalimbali na katika jamii. Zaidi ya 
watoto wa kike na wanawake 1,450 walipatiwa mafunzo ya haki zao kuhusiana na ukeketaji, afya ya 
uzazi na jinsia, usawa wa kijinsia na mifumo ya kisheria ya ulinzi. Mafunzo haya yalilenga mabaraza ya 
watoto, madawati ya ulinzi wa watoto na vilabu vya vijana, ingawa baadhi ya malengo ya kuwajengea 
uwezo walimu na familia zilizoainishwa kama “familia salama” hayakufikiwa kikamilifu. 

Mkakati uliunga mkono usambazaji wa jumbe 20 muhimu kupitia nyenzo za Habari, Elimu na 
Mawasiliano na vipindi vya redio. Ingawa idadi hii ilikuwa chini ya lengo la awali, iliweka msingi wa 
ujumbe unaozingatia muktadha wa jamii na usikivu wa kitamaduni. Ushirikiano na Asasi za Kiraia, 
ikiwemo asasi ya Network Against Female Genital Mutilation (NAFGEM), Children’s Dignity Forum (CDF) 
na C-Sema, uliwezesha uhamasishaji wa jamii, utekelezaji wa mila mbadala za kupevuka na mijadala 
ya wazi kwa kijamii, ambayo ni muhimu katika kubadili mila na desturi hatarishi. Zaidi ya mangariba 
579 walitangaza hadharani kuachana na ukeketaji, hatua iliyoashiria mabadiliko muhimu ya kitamaduni 
kutokana na ushawishi wao katika jamii zinazozingatia mila za jadi. 

2.3 Mafunzo muhimu yaliyopatikana  
Tathmini ya Mkakati wa Kutokomeza Ukeketaji wa mwaka 2020/21-2024/25 ilibainisha masuala 
mbalimbali ambayo yalisaidia kujifunza katika kuandaa mkakati huu. Masuala hayo ni kama 
yalivyoorodheshwa katika mchoro ufuatao na maelezo yake hapa chini: 

a) Uratibu madhubuti wa kisekta unahitaji mifumo na mipango ya kudumu iliyorasimishwa 

Utekelezaji wa mkakati uliopita ulionyesha wazi umuhimu wa ushirikiano wa kisekta katika 
kushughulikia visababishi tata vya ukeketaji. Hata hivyo, utekelezaji wake ulidhoofishwa na kukosekana 
kwa muundo wa kitaifa wa uratibu wenye mamlaka ya kisheria na kiutendaji. Wizara nyingi zilifanya 
kazi kwa kujitegemea, huku afua nyingi zikitekelezwa bila kuzingatia mpango wa pamoja wa utekelezaji, 
hali iliyosababisha kufanya shughuli zinazofanana katika eneo moja, matumizi yasiyo na ufanisi ya 

 1 
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rasilimali na mapungufu katika mifumo ya uwajibikaji. Katika baadhi ya mikoa, ushiriki wa sekta muhimu 
kama afya, elimu, haki na ustawi wa jamii ulikuwa wa vipindi na usio thabiti. 

Zaidi ya hayo, kutokufanya kazi ipasavyo kwa baadhi ya majukwaa ya ufuatiliaji yaliyopaswa 
kuunganisha juhudi katika baadhi ya mikoa na mamlaka za serikali za mitaa kulisababisha kukosekana 
kwa fursa za kuimarisha mshikamano wa utekelezaji katika maeneo hayo. Miundo hii inapaswa 
kuwajibika kwa upangaji wa kimkakati, ufuatiliaji wa utekelezaji na uratibu wa rasilimali kwa kuainisha 
wazi majukumu, ratiba na matokeo yanayotarajiwa kwa wadau wote. 

b) Ushirikishwaji wa jamii unaoungwa mkono kwa dhati huleta mabadiliko endelevu ya 
kitabia 

Jamii zilizoshirikishwa kikamilifu kupitia mbinu shirikishi kama vile mijadala ya vijiji, mila mbadala za 
kuvusha rika na ushiriki wa vinara wa mabadiliko wa ndani ya jamii zilionesha maendeleo dhahiri katika 
kubadili desturi za kijamii. Kwa mfano, mikoa ya Singida na Mara iliripoti ongezeko la ngariba waliotoa 
shuhuda za kutokuendelea na ukeketaji, pamoja na kuongezeka kwa utoaji wa taarifa za matukio ya 
ukeketaji kupitia mifumo ya ufuatiliaji wa jamii. Mafanikio haya hayakuonekana katika maeneo ambako 
afua zilikuwa za muda mfupi au ziliendeshwa kwa msukumo wa nje bila kujengwa juu ya mifumo ya 
jamii. 

Funzo muhimu ni kwamba mabadiliko ya kudumu yanahitaji kuingiza afua za kutokomeza vitendo vya 
ukeketaji ndani ya mifumo iliyopo ya utawala kama vile halmashauri za vijiji, mabaraza ya watoto na 
kamati za ulinzi wa wanawake na watoto. Msaada unapaswa kwenda zaidi ya ushirikishwaji wa kawaida 
na kujumuisha kujenga uwezo, mipango midogo ya ruzuku, majukwaa ya kutambua mchango wa jamii 
na ushirikishwaji mahsusi wa makundi maalum yakiwemo vijana, wanaume na watu wenye ulemavu. 
Ushirikishwaji wa viongozi wenye ushawishi wa ndani kama wazee wa kimila, ngariba walioacha 
kukeketa na wanawake viongozi wanaoheshimika ni muhimu katika kubadilisha mtazamo wa kijamii 
katika kuhamasisha mbinu mbadala zisizo na madhara. 

c) Mifumo ya kisheria ni muhimu iendane na uelewa wa jamii, uwezo wa kusimamia sheria 
na upatikanaji wa haki 

Uwepo wa mifumo imara ya  kisera na kisheria inayokataza vitendo vya ukeketaji umechangia kwa kiasi 
kikubwa katika kupunguza vitendo vya ukeketaji katika maeneo mengi, hata hivyo bado utekelezaji ni  
changamoto katika maeneo yenye viwango vya juu vya ukeketaji. Changamoto za kijamii, rushwa, 
masuala ya usimamizi wa sheria, pamoja na utendaji vilichangia kudhoofisha uchunguzi na uendeshaji 
wa mashauri ya ukeketaji. 

Katika kipindi cha mkakati uliopita, jamii ilihamasika kutoa taarifa za vitendo vya ukeketaji ingawa kwa 
kiwango kidogo. Kwa kipindi cha utekelezaji, takribani kesi 112 za vitendo vya ukeketaji viliripotiwa. 
Hata hivyo bado kesi nyingi zilitupiliwa mbali au hazikufikishwa mahakamani kutokana na mapungufu 
ya taratibu za kisheria. Vilevile, wigo mdogo kisheria katika kushughulikia kesi za wanawake watu 
wazima wanaokubali kufanyiwa ukeketaji kwa hiari unaacha mianya muhimu katika ulinzi na uwajibikaji. 

Funzo jingine ni kuwepo kwa ukeketaji unaofanywa na baadhi ya wahudumu wa afya, unaotekelezwa 
kwa siri na kuifanya kazi ya utekelezaji wa sheria kuwa ngumu zaidi. Katika muktadha huo, adhabu na 
wajibu wa utoaji taarifa kisheria kwa wahudumu wa afya bado haujaainishwa kwa uwazi, hali inayoathiri 
mifumo ya uwajibikaji na kuzuia jitihada za kutokomeza kabisa ukeketaji. 

d) Mifumo ya elimu na afya ni majukwaa muhimu ya kuzuia na kutoa mwitikio kwa wakati 

Sekta za elimu na afya zina nafasi ya kimkakati katika kuzuia vitendo vya ukeketaji, kama zikitumiwa 
ipasavyo. Uingizwaji wa maudhui ya ukeketaji katika mitaala ya kitaifa na ujengeaji uwezo kwa walimu 
utawezesha kutambua au kukabiliana na hatari za ukeketaji. Vituo vya afya ni jukwaa muhimu la 
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upatikanaji wa huduma jumuishi, ikiwemo huduma za afya ya akili, rufaa za kisheria na huduma za 
matibabu, katika kipindi cha utekelezaji, takriban wanawake 78,000 waliobainika kuwa manusura wa 
ukeketaji walitambuliwa kupitia vituo vya afya. Hali hii inaonesha umuhimu wa kuimarisha mafunzo 
yanayohusu ukeketaji katika mitaala ya kada na mafunzo kazini kwa walimu na wahudumu wa afya. 
Majukwa haya ni fursa muhimu ya kuwafikia wanawake na watoto wa kike katika maeneo yote ya 
nchini. 

e) Kutokomeza vitendo vya ukeketaji kunapaswa kwenda sambamba na kushughulikia hali 
za kiuchumi, mila na desturi zinazochochea vitendo hivyo. 

Kuendelea kwa ukeketaji si kwa sababu za kimila pekee, bali ni matokeo ya ukosefu wa usawa wa 
kijinsia. Katika jamii ambayo watoto wa kike hutazamwa kama chanzo cha mahari au heshima ya 
familia, misukumo ya kijamii na kiuchumi ya kuendeleza ukeketaji hubaki kuwa imara. Mangariba wengi 
waliendelea kutegemea ukeketaji kama chanzo kikuu cha kipato. Afua zilizotumia mbinu za mabadiliko 
ya kijinsia, kuwashirikisha wanaume na wavulana na kuimarisha uwezo wa wanawake zilionyesha 
mafanikio makubwa zaidi katika kubadili mitazamo ya jamii. Hata hivyo, afua za uwezeshaji wa kiuchumi 
kwa waliokuwa mangariba zinapaswa kuongezeka. Kwa siku zijazo, mikakati ya kutokomeza ukeketaji 
inapaswa kuunganisha maeneo mahsusi ya ushiriki wa wanaume, kuingiza ajenda ya kutokomeza 
ukeketaji katika mipango ya usawa wa kijinsia na kujumuisha afua za kipato kwa familia na waliokuwa 
mangariba. Aidha, Ulinganifu wa sera za kitaifa ikiwemo Sera ya Uwezeshaji Kiuchumi na mipango ya 
hifadhi ya jamii utaongeza matokeo na kutoa motisha kwa mabadiliko endelevu. 

f) Uwekezaji wa muda mrefu ni muhimu katika huduma zinazozingatia manusura, mifumo 
ya takwimu na ujifunzaji. 

Huduma zinazomlenga manusura zilikuwa miongoni mwa mafanikio makubwa ya mkakati uliopita, 
hususan kupitia ongezeko  la nyumba salama na Dawati za Polisi Jinsia na Watoto. Hata hivyo, msisitizo 
mkubwa uliwekwa katika huduma za mwitikio wa dharura, huku ufuatiliaji wa muda mrefu wa 
urejeshwaji kwenye jamii, huduma endelevu za msaada wa kisaikolojia na uwezeshaji wa kiuchumi 
ukiwa mdogo. Manusura wengi waliondoka katika mifumo ya ulinzi bila njia madhubuti za kurejea katika 
mfumo wa elimu au kupata ajira, hali iliyowaweka katika hatari ya unyanyapaa na madhara ya 
kisaikolojia ya muda mrefu. 

Ukosefu wa mifumo imara ya kuandika na kuhifadhi kumbukumbu za afua, kufuatilia na kuchambua 
takwimu, pamoja na kutumia ujifunzaji unaobadilika ulipelekea ukosefu wa muendelezo wa utekelezaji 
na kushindwa kupanua utekelezaji wa afua za mfano zilizothibitika kuwa na mafanikio. Funzo kuu 
lililobainika ni haja ya kuasisi programu zinazomlenga kumsaidia manusura kurejea katika maisha ya 
kawaida kupitia mifumo ya muda wa kati na mrefu, pamoja na kuunganisha kikamilifu mifumo ya 
Ufuatiliaji, Tathmini na Ujifunzaji inayowezesha matumizi ya takwimu kwa wakati halisi na ujifunzaji wa 
pamoja. Utaratibu wa uhifadhi wa taarifa, majukwaa ya kidijitali ya usimamizi wa maarifa, pamoja na 
mikutano ya kila mwaka ya kujifunza na kubadilishana uzoefu, vinaweza kuchochea uboreshaji endelevu 
wa utekelezaji na kuwezesha udurufishaji wa mbinu bora zilizothibitishwa kufanya kazi katika mikoa 
mbalimbali ya nchi. 

2.3 Tathmini ya Kisiasa, Kiuchumi, Kijamii, Kiteknolojia, Kimazingira na Kisheria 
Vitendo vya ukeketaji bado ni tatizo kubwa hapa nchini vikiwaathiri wanawake na watoto wa kike, huku 
vikikiuka haki zao za msingi na uhuru wao wa kibinadamu. Dhamira ya Tanzania ya kutokomeza 
ukeketaji inaakisiwa kupitia makubaliano  yake na mifumo ya kitaifa, kikanda na kimataifa, ikiwemo 
Malengo ya Maendeleo Endelevu, hususan Lengo la 5, linalolenga kufikiwa ifikapo mwaka 2030, pamoja 
na Ajenda ya Umoja wa Afrika 2063. Mkakati huu wa 2025/26 – 2029/30 umeandaliwa kwa kuzingatia 
hali ya mazingira ya sasa ya kisiasa, kiuchumi, kijamii, kiteknolojia, kimazingira na kisheria. 
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Mazingira ya Kisiasa 

Katika kudhamiria kuimarisha juhudi za kutokomeza vitendo vya ukeketaji, Serikali imekuwa mstari wa 
mbele katika kupitia, kuandaa, kushiriki na kutekeleza mikakati Kitaifa, Kikanda na Kimataifa. Serikali 
imesaini, kuridhia na kuoanisha sheria za nchi na nyenzo muhimu za Kikanda na Kimataifa kama vile 
Itifaki ya Maputo, Lengo la Maendeleo Endelevu namba 5.3 na Mpango wa Kikanda wa Jumuiya ya 
Afrika Mashariki wa Kutokomeza Ukeketaji wa Kuvuka Mipaka. Juhudi hizi zinaonyesha utambuzi rasmi 
wa kutokomeza ukeketaji kama suala la maendeleo na haki za binadamu. 

Katika ngazi ya Kitaifa, Mpango wa Taifa wa Kutokomeza Ukatili Dhidi ya Wanawake na Watoto 
(MTAKUWWA Toleo la Pili 2024/25–2028/29) unatoa mfumo jumuishi wa jitihada za kutokomeza 
ukeketaji. Hata hivyo, dhamira ya kisiasa bado hutofautiana kati ya ngazi za kiutawala. Wakati viongozi 
wa ngazi ya Taifa huonyesha dhamira ya dhati, Tawala za Mikoa na Mamlaka za Serikali za Mitaa 
zinahitaji kuongeza juhudi katika upangaji na utengaji wa bajeti kwa ajili ya afua za kutokomeza vitendo 
vya ukeketaji. Aidha, juhudi za ziada zinahitajika katika mijadala ya Bunge na ujumuishwaji kwenye 
ajenda za vyama vya siasa ili kuwa na uendelevu wa sera na utetezi wa muda mrefu katika ngazi zote. 

Mazingira ya Kijamii na Kitamaduni 

Ukeketaji bado umejikita  katika mifumo ya kijamii na kitamaduni ya baadhi ya jamii hapa nchini. Aidha, 
katika baadhi ya jamii, ukeketaji hutazamwa kama sehemu ya kuvusha rika, alama ya utambulisho wa 
kijamii na sharti la kijamii kwa ajili ya ndoa. Watoto wa kike wasiofanyiwa ukeketaji mara nyingi 
hukabiliwa na unyanyapaa, ubaguzi au kutengwa kijamii. 

Licha ya kuongezeka kwa kampeni za uhamasishaji, mila na desturi zenye mfumo dume zinachochea 
vitendo vya ukeketaji katika familia nyingi. Katika maeneo yenye misimamo mikali ya kimila na ukimya 
kuhusu matukio ya ukeketaji huimarisha usiri na kurithisha desturi hii kizazi hadi kizazi. Hata hivyo, 
dalili za mabadiliko ya kijamii zinaanza kuonekana, hususan katika maeneo ambako viongozi wa jamii, 
waliokuwa ngariba walioacha kukeketa na vijana wameshirikishwa kikamilifu katika afua za mabadiliko. 

Mazingira ya Teknolojia 

Kuongezeka kwa matumizi ya simu za mkononi, redio na mtandao wa intaneti hapa nchini  kunatoa 
fursa mpya za kuimarisha mikakati ya kutokomeza vitendo vya  ukeketaji. Majukwaa ya kidijitali kama 
Huduma ya Simu ya bure kupitia namba 116 inawezesha utoaji wa taarifa za matukio na upatikanaji 
wa huduma za ushauri nasaha na rufaa. Serikali na Asasi za Kiraia zimeanza kutumia ujumbe mfupi wa 
maandishi, makundi ya WhatsApp na redio za jamii katika kueneza taarifa za kutokomeza mila na  
desturi zenye kuchochea vitendo vya ukeketaji katika  kijamii. 

Baadhi ya vituo vya afya vimeanza kuingiza viashiria vinavyohusiana na ukeketaji katika Mfumo wa 
Taarifa za Usimamizi wa Huduma za Afya ili kusaidia ufuatiliaji wa kesi. Upatikanaji mdogo wa intaneti 
na uelewa mdogo wa matumizi ya teknolojia katika maeneo ya vijijini ambako  vitendo vya ukeketaji 
hufanyika na kupunguza ufanisi wa afua za kutokomeza vitendo hivyo. 

Mazingira ya Kisheria  

Tanzania ina mifumo ya Kisera na Kisheria inayokataza vitendo vya ukeketaji. Sheria ya Mtoto Sura ya 
13 inakataza vitendo vya ukeketaji na kutambua kama aina mojawapo ya ukatili dhidi ya watoto, ikiweka 
adhabu kuanzia kifungo cha miaka 15 hadi kifungo cha maisha kwa wahusika. Aidha, baadhi ya 
halmashauri zimepitisha kanuni ndogo za kuimarisha utekelezaji wa sheria za nchi. 

Hata hivyo, utekelezaji bado ni changamoto kubwa kutokana na uelewa mdogo miongoni mwa jamii 
kuhusu sheria zilizopo . Nyaraka nyingi za kisheria zinapatikana kwa lugha ya Kiingereza pekee, hali 
inayozuia upatikanaji wake kwa wananchi wengi. Mapungufu pia yanaonekana katika kushughulikia 
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masuala yanayoibuka, kama vile vitendo vya ukeketaji unaofanywa katika baadhi ya mikoa, ambao 
bado haujawekewa adhabu mahsusi, pamoja na kufanyika kwa vitendo vya ukeketaji kwa wanawake 
watu wazima wanaokubali kwa hiari. Ukosefu wa mafunzo maalum kwa askari polisi, mahakimu na 
wahudumu wa afya pia hupunguza ufanisi wa mashtaka na huduma kwa manusura. 

Mazingira ya Kijiografia  

Upatikanaji wa huduma za kutokomeza ukeketaji, hususan maeneo ya vijijini hutegemea uwepo wa 
miundombinu rafiki na hali ya kijiografia. Miundombinu hii ni pamoja na nyumba salama zinazofanya 
kazi, barabara, usafiri wa uhakika, vituo vya afya na taasisi za utoaji haki zenye rasilimali watu wa 
kutosha. Katika misimu ya ukeketaji, ambayo mara nyingi huendana na likizo za shule, watoto wa kike 
hukabiliwa na hatari kubwa zaidi zakufanyiwa vitendo vya ukeketaji inayosababisha kutoroka nyumbani. 

Hali ya mazingira kama vile uhamaji wa watu, ukame na matukio yanayohusiana na mabadiliko ya 
tabianchi huongeza hatari zaidi, hasa kwa jamii za wafugaji na wahamiaji. Hata hivyo, taasisi za kijamii 
kama shule na vituo vya afya zinaendelea kuwa lango muhimu la afua za kinga na ulinzi dhidi ya vitendo 
hivyo. Huduma mkoba za afya na utoaji haki, pamoja na mifumo ya kijamii kama Nyumba Kumi, zina 
fursa kubwa ambayo bado haijatumika kikamilifu katika kuimarisha ufikiaji wa huduma. Jedwali lifuatalo 
linaonyesha Uchambuzi wa Kisiasa, Kiuchumi, Kijamii, Kiteknolojia, Kisheria na Kimazingira kwa 
kuzingatia mahitaji na rasilimali za jamii 

Jedwali Na. 3: Uchambuzi wa Kisiasa, Kiuchumi, Kijamii, Kiteknolojia, Kisheria na 
Kimazingira kwa kuzingatia Mahitaji na Rasilimali za Jamii 

ENEO 
HUSIKA 

RASILIMALI ZA KIJAMII  MAHITAJI YA KIJAMII 

Ki
si

as
a 

• Kuwepo kwa mifumo ya kisera na 
kisheria ya kitaifa inayokataza 
vitendo vya ukeketaji (mf. Kanuni ya 
Adhabu sura ya 16). 

• Dhamira ya Serikali kupitia Mpango 
wa Taifa wa Kutokomeza Ukatili Dhidi 
ya Wanawake na Watoto 
(MTAKUWWA). 

• Kuwepo kwa madawati ya jinsia na 
watoto katika vituo vya polisi na 
kamati za ulinzi wa watoto katika 
ngazi ya wilaya. 

• Dhamira ya kisiasa iliyoimarishwa 
kupitia uwepo wa Kamati ya Kudumu 
ya Bunge ya Maendeleo ya Jamii na 
Ustawi wa Jamii ambayo husimamia 
haki na ustawi wa mtoto. 

• Kuimarishwa kwa dhamira ya kisiasa na 
utekelezaji katika ngazi za wilaya na 
kata. 

• Uongozi unao onekana zaidi kutoka kwa 
wanaume vinara na viongozi wa kimila. 

• Ulinganifu mkubwa wa mipango ya 
maendeleo ya mikoa na halmashauri na 
mikakati ya kitaifa ya kutokomeza 
ukeketaji. 

• Kupitishwa kwa Sheria ya Mfano ya 
Jumuiya ya Afrika Mashariki kuhusu 
ukeketaji na kuandaliwa kwa muswada 
wa sheria wa kitaifa wa kutokomeza 
ukeketaji ili kuwasilishwa Bungeni. 

Ki
uc

hu
m

i • Kuwepo kwa vikundi vya wanawake 
vya kijamii, vikundi vya kuweka na 
kukopa na programu za uwezeshaji 
wa kiuchumi kwa vijana katika 
maeneo yanayofanya vitendo vya 

• Uwezeshaji wa kiuchumi kwa watoto wa 
kike na wanawake vijana ili kupinga ndoa 
za utotoni zinazohusishwa na ukeketaji. 
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ENEO 
HUSIKA 

RASILIMALI ZA KIJAMII  MAHITAJI YA KIJAMII 

ukeketaji (mf. Manyara, Mara, 
Dodoma, Arusha na Singida). 

• Msaada wa asasi zisizo za kiserikali 
kwa upatikanaji wa  njia mbadala za 
kipato kwa waliokuwa mangariba wa 
ukeketaji. 

• Sheria ya Fedha za Serikali za Mitaa, 
Sura ya 290. 

• Kanuni za Utoaji na Usimamizi wa 
Mikopo kwa Wanawake, Vijana na 
Watu Wenye Ulemavu za mwaka 
2021 zinazowezesha mikopo isiyo na 
riba ya asilimia 10 kupitia mamlaka 
za serikali za mitaa. 

• Ufadhili wa shughuli za uhamasishaji wa 
jamii katika ngazi ya chini. 

• Bajeti mahsusi ya utekelezaji wa afua za 
ukeketaji katika ngazi ya taifa na serikali 
za mitaa. 

• Njia mbadala za kuinua kipato na za 
kiuchumi kwa ngariba. 

Ki
ja

m
ii 

• Mitandao imara ya wanamabadiliko 
wa ndani, mashirika ya haki za 
wanawake na asasi za kijamii kama 
C-SEMA, NAFGEM na Children’s 
Dignity Forum (CDF). 

• Kuwepo kwa vinara wa mabadiliko 
chanya ya kijamii wakiwemo 
manusura na waliokuwa mangariba 
waliobadilika wanaopinga ukeketaji 
hadharani. 

• Mikusanyiko ya kijamii na ibada (mf. 
mikutano ya vijiji, ibada za 
kanisa/msikiti) inayoweza kutumika 
kubadili mila nadesturi zenye 
madhara katika kijamii. 

• Kuwepo kwa makundi muhimu ya 
kijamii kama viongozi wa kidini, watu 
wa kuaminika, makundi yenye 
ushawishi, watu mashuhuri, vijana 
na viongozi wa kimila. 

• Kuwepo kwa Kamati za Ulinzi wa 
Wanawake na Watoto katika 
Sekretarieti za Mikoa na Mamlaka za 
Serikali za Mitaa. 

• Mila na tamaduni mbadala za kuvusha 
rika katika baadhi ya makabila (mf. 
Wakurya, Wamaasai, Wagogo). 

• Hitaji la afua jumuishi za mabadiliko ya 
tabia zinazolenga wazazi, wazee na 
makundi rika. 

• Kuimarishwa kwa vikundi vya msaada 
kwa manusura ya vitendo vya ukeketaji 
na watoto wa kike walio katika hatari. 

• Kamati zilizoanzishwa kufanya kazi 
kikamilifu baada ya kuanzishwa. 

• Ushirikishwaji wa wanaume. 
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ENEO 
HUSIKA 

RASILIMALI ZA KIJAMII  MAHITAJI YA KIJAMII 
Ki

te
kn

ol
oj

ia
 

• Kuongezeka kwa matumizi ya simu 
za mkononi kwa uhamasishaji (mf. 
kampeni za jumbe fupi za maandishi, 
makundi ya WhatsApp). 

• Kuwepo kwa Namba simu ya bure 
namba  116 kwa ajili ya utoaji wa 
taarifa na ushauri nasaha. 

• Vyombo vya habari vya kijamii (redio 
za jamii, runinga za jamii) 
vinavyotumika tayari katika utetezi 
wa afya ya uzazi na jinsia. 

• Upatikanaji wa Mfumo wa Taarifa za 
Usimamizi wa Huduma za Afya 
wenye kipengele cha ukeketaji 
kinachowezesha ukusanyaji wa 
takwimu ngazi ya taifa. 

• Uboreshaji wa upatikanaji wa intaneti na 
teknolojia za kidijitali katika maeneo ya 
vijijini yenye kufanya vitendo vya 
ukeketaji. 

• Maudhui ya ndani zaidi kwa Kiswahili na 
lugha za makabila kwa kampeni za 
redio/televisheni/mtandaoni. 

• Mifumo ya kidijitali ya utoaji taarifa na 
usimamizi wa kesi itumike kikamilifu. 

• Mfumo wa Taarifa za Usimamizi wa 
Huduma za Afya uunganishwe na sekta 
nyingine. 

Ki
sh

er
ia

 

• Kifungu cha 158A cha Kanuni ya 
Adhabu, Sura ya 16, kinatoa adhabu 
kwa makosa yanayohusiana na 
ukeketaji, ikiwemo faini isiyopungua 
shilingi milioni mbili au kifungo cha 
miaka mitano hadi kumi na tano au 
vyote, pamoja na fidia kwa 
manusura. 

• Kuwepo kwa sheria zinazokataza 
ukeketaji na matumizi yake 
kuongezeka (Kanuni ya Adhabu 
ilirekebishwa mwaka 1998). 

• Vitengo vya Ulinzi wa Watoto katika 
vituo vya polisi. 

• Kanuni ndogo za serikali za mitaa 
katika baadhi ya maeneo zinazosaidia 
utekelezaji. 

• Utekelezaji madhubuti wa sheria za 
kutokomeza ukeketaji dhidi ya rushwa na 
shinikizo la mila na desturi katika jamii. 

• Utoaji wa Elimu ya sheria miongoni mwa 
jamii na viongozi wa maeneo husika. 

• Kuimarisha uratibu kati ya jeshi la polisi, 
maafisa ustawi wa jamii na Asasi za 
Kiraia kwa mwitikio wa haraka. 

• Uwepo wa mifumo ya kisheria 
inayoshughulikia wanawake walio na 
umri wa zaidi ya miaka 18 wanaokubali 
kufanyiwa ukeketaji kwa hiari. 

• Uelewa wa sheria katika jamii;  

• Uwepo wa sheria katika lugha ya 
Kiswahili. 

Ki
m

az
in

gi
ra

 

• Nyumba salama na vituo vya uokoaji 
katika baadhi ya mikoa (mf. Kituo cha 
Masanga - Tarime). 

• Shule na vituo vya afya 
vinavyotumika kama majukwaa ya 
uhamasishaji wa kutokomeza 
ukeketaji. Kama vile mabaraza ya 

• Uwepo wa nyumba salama ikiwemo 
zinazomilikiwa na Serikali katika maeneo 
yenye ukeketaji, hususan wakati wa 
misimu ya ukeketaji. 

• Miundombinu rafiki ya kusaidia rufaa na 
uokoaji katika maeneo ya vijijini na yaliyo 
mbali na miji. 
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ENEO 
HUSIKA 

RASILIMALI ZA KIJAMII  MAHITAJI YA KIJAMII 

watoto na klabu za watoto zilizopo 
shuleni. 

• Kuwepo kwa kona rafiki kwa vijana 
katika baadhi ya vituo vya afya. 

• Watoto wa kike kuzifikia huduma rafiki 
kwa vijana kwa ukaribu. 

 

2.4 Uchambuzi wa Uwezo, Vikwazo, Fursa na Changamoto  
Uwezo 

Jitihada za Serikali za kutokomeza ukeketaji zimejengwa juu ya mifumo imara ya kisera, kisheria na 
kitaasisi. Sera hizo ni pamoja na Sera ya Maendeleo ya Mtoto ya mwaka 2008 na Sera ya Jinsia na 
Maendeleo ya Wanawake Toleo la 2023. Kwa upande wa sheria, Serikali imepiga marufuku ukeketaji 
kupitia  Sheria ya Mtoto Sura ya 13 na Kanuni za Adhabu Sura ya 16 na kuutambua ukeketaji kama 
aina ya ukatili dhidi ya Wanawake na watoto wa kike. Sera na Sheria hizi zinaimarishwa na mikakati ya 
kitaifa kama Mpango wa Taifa wa Kutokomeza Ukatili Dhidi ya Wanawake na Watoto (MTAKUWWA 
Toleo la Pili 2024/25-2028/29), Mkakati wa Utekelezaji wa Sera ya Taifa ya Jinsia na Maendeleo ya 
Wanawake (2023-2033) na Mkakati wa Taifa wa Kutokomeza Ukeketaji wa Mwaka 2020/21–2024/25, 
ambayo imeunganisha suala la ukeketaji ndani ya ajenda pana za ulinzi, jinsia na haki za binadamu. 
Jitihada za Serikali kwa kushirikana na Asasi za Kiraia kumechangia kuanzishwa na kuimarishwa kwa 
Madawati zaidi ya 420 ya Jinsia na Watoto la Polisi na nyumba salama takribani 18 zimeongeza 
upatikanaji wa huduma kwa manusura na mifumo ya ulinzi. Ushiriki wa Tanzania katika mifumo ya 
kikanda na kimataifa, ikiwemo mifumo ya Jumuiya ya Afrika Mashariki ya kutokomeza ukeketaji na 
Mpango wa Pamoja wa UNFPA-UNICEF, unaonesha dhamira ya kisiasa pamoja na upatikanaji wa 
msaada wa kitaalamu na kifedha. 

Vikwazo 

Licha ya uwezo ulioainishwa hapo juu, vikwazo kadhaa vimeendelea kuathiri ufanisi wa afua za awali 
za kutokomeza vitendo vya ukeketaji. Uboreshaji wa ushirikiano madhubuti wa kisekta unahitajika kati 
ya wizara za kisekta ili kuimarisha uratibu wa pamoja na kupunguza kujirudia kwa utekelezaji wa afua 
katika eneo moja. Hatua hii itasaidia uwajibikaji wa pamoja wa kimfumo. Baadhi ya Mamlaka za Serikali 
za Mitaa bado hazijajumuisha ipasavyo masuala ya ukeketaji katika mipango na bajeti zao, jambo 
lililoathiri wigo wa afua katika ngazi ya jamii. Ingawa sekta za kimkakati za afya na elimu zina nafasi 
muhimu katika kuzuia na mwitikio wa mapema, uwepo wa mada za ukeketaji katika mitaala na mafunzo 
ya vyuoni na kazini pia haukujitosheleza. Uboreshaji unahitajika katika kuboresha mitaala ya kitaifa, 
taasisi za elimu na uwepo wa mafunzo ya kutosha vyuoni na kazini. Ubora na ufanisi wa mifumo ya 
ukusanyaji na utunzaji wa takwimu za vitendo vya ukeketaji unahitaji kuimarishwa. Aidha, mifumo ya 
kijamii kama Kamati za Ulinzi wa Wanawake na Watoto na Familia za Kuaminika mara nyingi zinahitaji 
kuboreshwa ili zifanye kazi kikamilifu kwa kutoa mafunzo, kuhakikisha upatikanaji wa rasilimali na 
ufuatiliaji endelevu. 

Fursa  

Kuongezeka kwa maendeleo ya sayansi na teknolojia, ikiwemo matumizi ya simu za mkononi, mitandao 
na redio za kijamii kumechangia gharama nafuu za uhamasishaji, utoaji wa taarifa za matukio kwa 
wakati na upatikanaji wa mrejesho wa jamii kuhusiana na ukeketaji. Kuongezeka kwa mitandao ya 
vijana na wanawake kunatoa majukwaa ya kuhamasisha manusura, vijana na wanaume vinara wa 
mabadiliko chanya kupinga mila na desturi zenye madhara  katika kubadili mitazamo ya jamii. 
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Mifumo ya kikanda kama Mpango wa Kikanda unaoonyesha Gharama za Kutokomeza Ukeketaji wa 
Kuvuka Mipaka na ahadi za kisiasa chini ya kampeni ya Umoja wa Afrika ya Kutokomeza Kabisa vitendo 
vya ukeketaji (“Getting to Zero”) zinatoa fursa za kuimarisha ushirikiano wa mipakani katika utekelezaji 
wa pamoja wa sheria na kubadilishana uzoefu. Kanuni za Serikali za Mitaa kuhusu Mfuko wa Maendeleo 
kwa Wanawake, Vijana na Watu Wenye Ulemavu unatoa fursa za kiuchumi kwa waliokuwa ngariba na 
vijana wa kike walio katika hatari za kukeketwa. Aidha, kuna ulinganifu unaoongezeka kati ya jitihada 
za kutokomeza ukeketaji na ajenda za maendeleo, kama usawa wa kijinsia, elimu kwa watoto wa kike 
na afya ya uzazi, hali inayowezesha ujumuishaji wa afua na uratibu wa rasilimali kati ya sekta 
mbalimbali. 

Changamoto 

Uendelevu na matokeo ya afua za kutokomeza ukeketaji nchini Tanzania unaweza kuathiriwa na 
upinzani wa kimila katika jamii zenye viwango vya juu vya ukeketaji. Aidha, mila ya ukeketaji 
inatafsiriwa kama utambulisho wa jamii, kupata ndoa na hadhi ya kifamilia. Shinikizo kutoka kwa kundi 
rika na wazee wa kimila linaendelea kuimarisha utii wa tamaduni hizi, hususan miongoni mwa watoto 
wa kike walio katika rika balehe. 

Kuongezeka kwa ukeketaji unaofanywa  kwa siri ni tishio linaloongezeka, hasa katika mazingira ambayo 
hakuna adhabu mahususi au hatua za kinidhamu katika jamii. Ukeketaji wa kuvuka mipaka pia ni 
changamoto kubwa, ambapo familia katika maeneo ya mpakani huwapeleka watoto wa kike katika nchi 
jirani kama vile Kenya na Uganda ili kukwepa sheria za Tanzania. Kukosekana kwa uhakika wa 
upatikanaji wa rasilimali fedha kutokana na utegemezi mkubwa wa wadau wa maendeleo na mgao 
mdogo wa bajeti za ndani kunaweza kusababisha kudorora kwa mafanikio yaliyopatikana na jitihada 
zilizofanyika. Mabadiliko ya kisiasa, mwelekeo mpya wa sera au vipaumbele vingine vya kitaifa vinaweza 
pia kupunguza umakini kwa suala la vitendo vya ukeketaji. Ushiriki mdogo wa wanaume na uelewa 
mdogo wa sheria miongoni mwa jamii unaendelea kuwa changamoto kwa juhudi za kutokomeza 
ukeketaji. 

Jedwali Na. 4: Uchambuzi wa Uwezo, Vikwazo, Fursa na Changamoto 

Uwezo  Fursa  

i. Kuwepo kwa sera, sheria, mipango na 
miongozo inayoshughulikia ukeketaji 

ii. Kuwepo kwa watumishi wenye ujuzi na 
uwezo 

iii. Utayari wa kisiasa katika kutokomeza 
vitendo vya ukeketaji  

iv. Kuwepo kwa Kikundi Kazi cha 
Wataalamu ngazi ya Taifa cha kuratibu 
masuala ya kutokomeza ukeketaji 

v. Kuwepo kanuni ya adhabu sura ya 16, 
kifungu cha 169A  

vi. Sheria ya mtoto sura ya 13, kifungu 
cha 160 

i. Kuwepo kwa itifaki, mikataba na mifumo ya 
kisheria ya kikanda na kimataifa 
inayokataza ukeketaji 

ii. Utayari wa ushirikishwaji wa jamii  

iii. Uwepo wa Wadau wa Maendeleo wenye 
utayari wa kuunga mkono juhudi za 
kutokomeza ukeketaji 

iv. Upatikanaji wa rasilimalifedha katika ngazi 
ya kimataifa 

v. Kuongezeka kwa matumizi ya mitandao ya 
kijamii kuelimisha masuala ya kutokomeza 
ukeketaji 

vi. Muungano na utayari wa Asasi za Kiraia 
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Vikwazo  Changamoto  

i. Sera zilizopitwa na wakati, mfano sera 
ya Maendeleo ya Mtoto (haijafanyiwa 
mapitio kwa zaidi ya miaka 15) 

ii. Utekelezaji hafifu wa sheria zilizopo 

iii. Mifumo isiyo madhubuti ya kielektroniki 
ya takwimu za ukeketaji 

iv. Ufuatiliaji na tathmini usioridhisha 

v. Ukeketaji kutopatiwa kipaumbele 
katika Mpango na Bajeti  katika wizara, 
mamlaka za serikali za mitaa na 
miongoni mwa wadau wa maendeleo 

vi. Baadhi ya miongozo kutotafsiriwa kwa 
Kiswahili na kutosambazwa ipasavyo 

i. Uwepo wa mila na desturi zinazounga 
mkono ukeketaji 

ii. Vitendo vya ukeketaji vinavyofanyika kwa 
siri  

iii. Matumizi yasiyo sahihi ya mila mbadala  ya 
kuvusha rika 

iv. Kukosekana kwa usawa wa kijinsia na 
kuendelea kwa desturi za mfumo dume 

v. Ufadhili mdogo wa ndani na wa nje 

vi. Uelewa mdogo kuhusu madhara ya 
ukeketaji miongoni mwa wanajamii 

2.5 Uchambuzi wa Wadau 
Kutokomeza ukeketaji nchini Tanzania ni changamoto inayohitaji ushiriki hai na uratibu wa juhudi 
kutoka kwa wadau mbalimbali. Wadau hawa ni pamoja na taasisi za Serikali, mashirika ya kimataifa na 
jamii za maeneo husika. Wadau hawa, wana viwango tofauti vya maamuzi, ushawishi na uwezo, huku 
kila kundi likichangia kwa namna yake katika utekelezaji wa afua za kutokomeza vitendo vya ukeketaji. 
Uelewa wa kina wa majukumu yao, maslahi na uwezo wao ni muhimu katika kuandaa na kutekeleza 
mkakati wa kitaifa ulio thabiti, jumuishi na wenye ufanisi. 

a) Wizara, Idara, Taasisi na Mamlaka za Serikali za Mitaa 
Serikali kupitia Wizara ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wanawake na Makundi Maalum kwa kushirikiana 
na Wizara za Kisekta, Idara, Taasisi za Serikali na Serikali za Mitaa zinasimamia na kuratibu wadau wa 
kutokomeza ukeketaji nchini. Aidha, jukumu la msingi la Wizara, Idara, Taasisi na Mamlaka za Serikali 
za Mitaa ni pamoja na uandaaji wa sera, mikakati, miongozo, utekelezaji wa sheria na ujumuishaji wa 
masuala ya kutokomeza ukeketaji katika programu za kitaifa. Vilevile, zina wajibu wa kuweka 
kipaumbele kwa masuala ya ukeketaji katika upangaji wa bajeti pamoja na utekelezaji katika ngazi za 
chini. 

b) Wadau wa Maendeleo na Mashirika ya Kimataifa 

Wadau wa maendeleo na mashirika ya kimataifa kama UNFPA, UNICEF, UN Women, WHO na Umoja 
wa Ulaya (EU) ni kati ya wadau muhimu katika juhudi za kutokomeza vitendo vya ukeketaji nchini 
Tanzania. Wadau hawa huchangia rasilimali za kifedha, utaalamu wa kiufundi na msaada wa utekelezaji 
wa programu za kukabiliana na vitendo vya ukeketaji nchini. Mchango wao unaonekana katika 
kuongeza  afua za kutokomeza vitendo vya ukeketaji, kujenga  uwezo na upatikanaji wa takwimu 
muhimu kwa ajili ya ufuatiliaji na tathmini. 

c) Asasi za Kiraia na Mashirika Yasiyo ya Kiserikali 

Asasi za kiraia, mashirika yasiyo ya kiserikali na mashirika ya kidini ni mhimili wa utekelezaji wa afua 
katika ngazi ya jamii. Ushirikiano wa asasi kama LHRC, C-Sema, DSW, CDF, ATFGM, Hope for Women 
and Girls, NAFGEM, CCT, ESTL, ELCT, HIMD, Sauti ya jamii kipunguni na wengineo wanachangia 
kutekeleza afua za moja kwa moja katika jamii. Ushawishi wao unatokana na ukaribu wao kwa jamii 
unaowawezesha kuaminika  na kuwa na nafasi ya kutekeleza afua zinazozingatia muktadha wa 
kitamaduni, kuendesha kampeni na kuhamasisha mila mbadala za kuvusha rika. Wadau hawa 
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wanachangia katika kuleta mabadiliko ya mwenendo wa jamii, maboresho ya sera na kutoa msaada 
kwa manusura.  

d) Jamii wakiwemo watoto wa kike  
Jamii za maeneo husika wakiwemo watoto wa kike na wanawake ni walengwa wakuu na wana nafasi 
kubwa ya kuwa chachu ya mabadiliko. Viongozi wa kijamii wana nafasi kubwa kutokana na ushawishi 
wao wa kupinga mila na desturi zenye madhara.  Ushiriki wao ni muhimu katika kuimarisha afua 
zinazoongozwa na jamii za kuzuia, kutoa taarifa na kukabiliana na vitendo vya ukeketaji.  

e) Wasimamizi na Watekelezaji wa Sheria 

Vyombo vya usimamizi wa sheria ni muhimu katika kutekeleza sheria za kutokomeza ukeketaji. 
Mamlaka yao ya kuchunguza, kukamata na kufikisha wahusika kwenye vyombo vya sheria huwapa 
nafasi muhimu katika kuimarisha ulinzi wa kisheria. Mchango wao utaimarishwa zaidi kwa uwepo wa 
kipaumbele cha kutosha kwa kesi za ukeketaji, hali inayoweza kuimarisha idadi ya kesi zinazofikia hatua 
ya mashtaka na hukumu.  

f) Manusura wa ukeketaji na vijana vinara 

Manusura wa ukeketaji na makundi yanayoongozwa na vijana vinara, ni wadau muhimu wa mabadiliko. 
Ushuhuda wa manusura umeonesha kuwa na nguvu kubwa katika kubadili mitazamo ya jamii. Vijana 
vinara wa mabadiliko wakiwemo wa kike na wa kiume hutumia majukwaa ya kidijitali, makundi rika, 
vilabu vilivyopo ndani ya shule vya kupinga ukeketaji na kutetea usawa wa kijinsia. Uimarishaji wa 
huduma endelevu za manusura ni muhimu hasa huduma za kisaikolojia, uwezeshaji wa kiuchumi na 
maeneo salama ya uponyaji na usaidizi. Kuwekeza katika utetezi wa manusura na vijana kupitia 
mafunzo, huduma na majukwaa kutaimarisha sauti zao na kujenga harakati jumuishi za kizazi hadi 
kizazi na hasa iwapo unyanyapaa utadhibitiwa na uwepo wa rasilimali ukiimarika. 

g) Wazee wa kimila, wazee wa koo na mamlaka za kidini 
Viongozi wa kimila, wazee wa koo na viongozi wa kidini wana ushawishi mkubwa juu ya mila na desturi 
zinazoendeleza ukeketaji. Katika jamii, viongozi hawa hutazamwa kama walinzi wa utamaduni na 
walinzi wa uhalali wa kijamii. Baadhi yao wamekuwa washirika muhimu katika mapambano dhidi ya 
vitendo vya ukeketaji, huku wengine wakibaki na upinzani au ukimya. Nguvu yao ya kijamii inaweza 
kuharakisha au kuzuia mabadiliko ya kitabia. Ushirikishwaji wao wa kimkakati kupitia majadiliano yenye 
heshima ya kitamaduni, ujenzi wa uwezo na ushawishi wa rika ni muhimu. Ushiriki wao katika kuunga 
mkono mila mbadala za vusha rika na matamko ya hadhara ya kuachana na ukeketaji umeonesha 
mafanikio katika maeneo kama Singida na Manyara na hivyo kuwafanya kuwa wadau wenye ushawishi 
mkubwa katika mkakati wowote jumuishi. 

h) Ngariba, wazazi na walezi 

Wazazi na walezi katika mikoa yenye viwango vya juu vya ukeketaji, wana maamuzi ya mwisho iwapo 
mtoto wa kike afanyiwe ukeketaji au la. Programu za malezi chanya zinalenga kuwawezesha kuwa na 
ujuzi wa kujenga mazingira salama na yenye msaada ndani ya familia. Mangariba na wakunga wa jadi, 
ambao awali walikuwa wahamasishaji wa mila hii, sasa wanachukuliwa kama wadau wenye uwezekano 
mkubwa wa kuwa vinara wa mabadiliko. Kuwapatia njia mbadala na endelevu za kiuchumi kupitia afua 
za uzalishaji wa kipato kunawawezesha kuachana kabisa na mila hii na kuwa watetezi wa kuutokomeza 
ukeketaji. 
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Jedwali Na. 5: Uchambuzi wa Wadau 
Wadau Uwezo  Ushawishi  Athari  

Wizara, Idara, 
Taasisi na MSM 

Wana mamlaka ya 
kisheria, uwezo wa 
kiutawala, rasilimali 

Uundaji wa sera, 
utekelezaji wa 
sheria, uwekaji wa 
vipaumbele vya 
kitaifa 

Huweka mazingira 
wezeshi, mazingira 
wezeshi ya kisheria na 
hutenga bajeti 

Wadau wa 
maendeleo 

Uchangiaji wa rasilimali 
fedha, utaalamu wa 
kiufundi na kiunganishi 
kwenye majukwaa ya 
kimataifa 

Kushawishi 
vipaumbele vya 
kitaifa, hutoa 
msaada wa kiufundi 
na kujenga  uwezo 

Huongeza wigo wa 
programu, kukuza mbinu 
bora, huchangia kuzalisha 
takwimu 

Asasi za Kiraia na 
Mashirika Yasiyo 
ya Kiserikali 

Uhamasishaji wa jamii, 
utetezi, utoaji wa 
huduma za moja kwa 
moja 

Hujenga uaminifu 
katika ngazi ya 
jamii, hutetea 
mabadiliko ya sera 

Huhamasisha mabadiliko 
ya kitabia, hutoa huduma 
kwa manusura, 
hutekeleza afua kama 
mila mbadala za kuvusha 
rika  

Wanajamii 
ikiwemo Viongozi 
wa Kimila/Dini na 
Mashirika ya 
Kidini 

Kuendeleza au kupinga 
desturi, ushawishi wa 
kijamii katika maamuzi 
ya eneo 

Huathiri moja kwa 
moja kuendelea au 
kuachwa kwa 
ukeketaji, huunda 
mitazamo ya jamii 

Huamua uendelevu wa 
mabadiliko, ni muhimu 
kwa mifumo ya utoaji 
taarifa na mwitikio 

Vyombo vya 
utekelezaji wa 
Sheria 

Uchunguzi, ukamataji, 
uendeshaji wa 
mashtaka 

Kuzuia kupitia hatua 
za kisheria, utoaji 
wa haki kwa 
manusura 

Usimamizi wa mashtaka 
na hukumu kwa ngariba 
na washiriki wa ukeketaji  

Wazazi na Walezi Maamuzi kuhusu watoto 
wa kike na familia 

Wanaweza kuzuia 
au kuendeleza 
ukeketaji ndani ya 
familia 

Hufanya maamuzi 
kuhusiana na mtoto wa 
kike kufanyiwa au 
kutofanyiwa ukeketaji 

Mangariba na 
Wakunga wa Jadi 

Wanaendeleza mila na 
desturi, hadhi ya kijamii 

Wanaweza 
kushawishi 
kuendelea au 
kuachwa kwa 
ukeketaji 

Hushawishi uhitaji au 
wanaweza kubadilika na 
kuwa vinara wa 
kutokomeza ukeketaji 

 

2.6 Maendeleo na Muelekeo  
Uandaaji wa Mkakati wa Taifa wa Kisekta wa Kutokomeza Ukeketaji wa Mwaka  2025/26–2029/30 
umechochewa kwa kiasi kikubwa na mafanikio yaliyojitokeza katika kipindi cha utekelezaji wa mkakati 
uliotangulia. Katika kipindi cha muongo mmoja uliopita, Tanzania imeshuhudia kupungua kwa kiwango 
cha kitaifa cha ukeketaji, hususan miongoni mwa makundi ya watoto wa kike na wanawake, hali 
inayoashiria mabadiliko ya taratibu lakini yenye maana katika mitazamo na mienendo ya kijamii. Kwa 
mujibu wa Utafiti wa Afya ya Uzazi na Mtoto na Viashiria vya Malaria wa mwaka 2022, kiwango cha 
ukeketaji miongoni mwa wanawake wenye umri wa miaka 15-49 kilipungua hadi kufikia asilimia 8, 
kutoka asilimia 10 mwaka 2015/16. Upungufu huu unaonekana zaidi katika baadhi ya maeneo yenye 
kiwango kikubwa cha tatizo, ukionesha mchango wa uhamasishaji endelevu wa jamii, utekelezaji wa 
sheria na ongezeko la upatikanaji wa huduma za ulinzi. 
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Kiwango cha vijana hasa wale walio na elimu ya sekondari au ya juu, kinaonesha ongezeko la kupinga 
mila na desturi za ukeketaji, vikisaidiwa na kuongezeka kwa afua zinazoongozwa na makundi rika na 
vijana vinara. Hata hivyo, mafanikio haya ya jumla hayaakisi hali halisi katika baadhi ya Mikoa nchini.  
Aidha, baadhi ya jamii bado zina viwango vya juu zaidi vya ukeketaji juu ya wastani wa Kitaifa. Hata 
hivyo, maeneo ya vijijini yanaendelea kuwa nyuma ukilinganisha na mijini katika upatikanaji wa taarifa 
na huduma. Sambamba na hilo, mienendo mipya na muingiliano wa kijamii unaendelea kuongeza 
mazingira mapya ya ukeketaji katika mikoa ambayo awali, takwimu hazikuonyesha uwepo wa ukeketaji. 
Vilevile, kuongezeka kwa ukeketaji wa kitabibu, ambapo baadhi ya wahudumu wa afya hasa katika 
mazingira ya binafsi au yasiyo rasmi hufanya ukeketaji kwa madai ya kupunguza madhara. Kitendo hiki 
kinakiuka maadili ya taaluma ya afya na sheria za kitaifa na kwa kufanya hivyo, kuna sababisha kufanya 
utambuzi na uchunguzi wa kisheria kuwa mgumu zaidi. 

Vilevile, ukeketaji wa kuvuka mipaka unaendelea kuwa tishio linaloongezeka, hususan katika maeneo 
yanayopakana na Kenya na Uganda. Familia katika maeneo haya huwasafirisha watoto wa kike kuvuka 
mipaka ya kitaifa ili kukwepa adhabu za kisheria nchini Tanzania, hali inayodhoofisha mafanikio ya 
ndani ya utekelezaji wa sheria. Kuongezeka kwa uhamaji wa watu, mipaka iliyo wazi na udhaifu wa 
mifumo ya ushirikiano wa kikanda kumezidisha changamoto hii. Maendeleo haya yanahitaji juhudi mpya 
katika maboresho ya kisheria, uwajibikaji wa kitaaluma katika sekta ya afya na kuimarishwa kwa 
mifumo ya ufuatiliaji wa mipakani. 

Wakati huo, fursa za kuharakisha mafanikio zinaendelea kuongezeka kupitia mabadiliko ya kiteknolojia, 
kisera na kidemografia. Kuongezeka kwa upatikanaji wa simu za mkononi, redio na mitandao ya kijamii 
kumeimarisha ufikiaji wa ujumbe, uhamasishaji na utoaji wa taarifa ya matukio ya ukeketaji, hususani 
miongoni mwa vijana katika maeneo ya mijini. Matumizi ya mifumo ya kidijitali ya usimamizi wa kesi 
na ujumuishaji wa viashiria vya ukeketaji katika mifumo ya kitaifa ya afya na ulinzi vimeanza kuziba 
pengo la takwimu.  

Katika ngazi ya sera, ulinganifu wa Tanzania na mifumo ya kikanda kama Mpango wa Kikanda wa 
Jumuiya ya Afrika Mashariki (EAC) wa Kutokomeza Ukeketaji wa Kuvuka Mipaka, pamoja na ajenda za 
kimataifa ikiwemo kampeni ya Umoja wa Afrika ya “Getting to Zero FGM” na Lengo la 5.3 la Malengo 
ya Maendeleo Endelevu, unatoa mwelekeo wa kimkakati na fursa za uhamasishaji wa rasilimali. Aidha, 
kuna ongezeko la uungwaji mkono wa kisiasa na wa ngazi ya jamii kwa huduma zinazomlenga 
manusura na mbadala zinazozingatia muktadha wa kitamaduni, ikiwemo Mila mbadala za kuvusha rika. 

Kwa ujumla, mwelekeo na maendeleo haya yanasisitiza hitaji la mwitikio wa kimkakati wa mabadiliko 
na kujifunza kwa wakati katika kipindi cha utekelezaji wa Mkakati wa Taifa wa Kisekta wa Kutokomeza 
Ukeketaji wa Mwaka 2025/26–2029/30. 

2.7 Mambo Muhimu ya Kuhakikisha Mafanikio ya Mkakati wa Mwaka 2025/26–
2029/30 
Mafanikio ya Mkakati wa Taifa wa Kisekta wa Kutokomeza Ukeketaji wa Mwaka 2025/26–2029/30 
yatategemea kwa kiasi kikubwa kuendelea kuwepo kwa dhamira thabiti ya kisiasa na uongozi endelevu 
katika ngazi zote za Serikali, kuanzia ngazi ya kitaifa hadi Mamlaka za Serikali za Mitaa. Dhamira hii 
inapaswa kuonekana kwa vitendo kwakuipa kipaumbele agenda ya kutokomeza ukeketaji katika 
mipango ya maendeleo ya taifa, kutenga rasilimali za kutosha na kuimarisha uungwaji mkono wa mara 
kwa mara kwa vyombo vya usimamizi na utekelezaji wa Sheria. Vinara wa kisiasa wana nafasi muhimu 
katika kuendeleza ajenda ya kutokomeza ukeketaji, kuhakikisha suala hili linaendelea kuwa kipaumbele 
cha sera na kujenga mazingira wezeshi ya utekelezaji wa afua. Bila uungwaji mkono madhubuti na 
endelevu wa kisiasa, jitihada za utekelezaji zinaweza kugawanyika, kukosa rasilimali na kushindwa 
kushughulikia kwa ufanisi mila na desturi zinazochochea vitendo vya ukeketaji  katika jamii. 

2.7.1 Mifumo Imara ya Kisera na Kisheria 
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Mojawapo ya nguzo kuu za mafanikio ya mkakati huu ni uwepo na uimarishaji endelevu wa mifumo 
imara ya Kisheria na kisera. Tanzania tayari ina mifumo ya kisheria kama vile Kanuni ya Adhabu Sura 
ya 16 na Sheria ya Mtoto Sura ya 13, inayokataza ukeketaji na kulinda watoto wa kike dhidi ya vitendo 
vyenye madhara. Hata hivyo, ufanisi wa mifumo hii unategemea utekelezaji wake thabiti na usio na 
upendeleo. Uwezo wa vyombo vya usimamizi na utekelezaji wa sheria ikiwemo Polisi, Mahakama na 
Idara za Ustawi wa jamii unapaswa kuendelea kuimarishwa katika kuchunguza, kushtaki na kutoa 
maamuzi kuhusu kesi za ukeketaji. Changamoto kama vile rushwa, uelewa mdogo wa jamii kuhusu 
sheria na ugumu wa kupata ushahidi wa kuaminika zinapaswa kushughulikiwa. Mifumo ya uwajibikaji 
ikiwemo ufuatiliaji wa mashitaka na hukumu pamoja na kuimarisha Dawati la Jinsia na Watoto katika 
vituo vyote vya Polisi ni muhimu katika kuhakikisha haki kwa manusura na kuzuia vitendo vya ukeketaji. 

Mkakati huu unaendeleza jitihada za kutetea maboresho ya kisheria ili kuziba mianya iliyopo, ikiwemo 
ukosefu wa adhabu mahsusi dhidi ya ukeketaji wa kitabibu na kuhakikisha ulinzi wa wanawake 
waliovuka umri wa utoto. Aidha, mkakati unalenga kuoanisha sera za kitaifa na mifumo ya kikanda 
kama sera za kijinsia za Jumuiya ya Afrika Mashariki pamoja na ahadi za kimataifa, hususan Lengo la 
5.3 la Malengo ya Maendeleo Endelevu. Kupitia kuimarisha utekelezaji wa sheria, kuongeza uelewa wa 
kisheria kwa umma na kuboresha mwitikio wa vyombo vya haki, mkakati huu utaimarisha mazingira ya 
kisheria yanayozuia ukeketaji na kulinda haki na utu wa manusura. 

2.7.2 Ushirikishwaji wa Jamii 

Kutokomeza ukeketaji kwa njia endelevu kunahitaji mabadiliko ya kina katika imani, mitazamo na 
mienendo ya jamii. Ushirikii ni jambo la msingi, ikizingatiwa kuwa ukeketaji unaendelezwa zaidi na 
kanuni za kijamii na mila zilizozoeleka. Mkakati huu unapaswa kuachana na utaratibu wa utekelezaji 
kuanzia juu Kwenda chini na badala yake kuwezesha jamii kubaini suluhisho zao wenyewe na kuongoza 
mabadiliko kutoka ndani. Ushirikishwaji  wa viongozi wa kimila na kidini ni muhimu kwa kuwa wana 
ushawishi mkubwa katika jamii na wanaweza kuwa mabalozi wa kutokomeza ukeketaji. Ushiriki wa 
wazee, vijana na viongozi wa jamii katika usanifu na utekelezaji wa afua ni nguzo muhimu ya mafanikio. 
Afua zinazotegemea tafiti kama mila mbadala za kuvusha rika, vikundi vya malezi chanya, mifano ya 
mienendo chanya na majadiliano ya kijamii zimeonesha uwezo wa kubadilisha mazoea ya kijamii. 
Mifumo ya kuzuia na mwitikio inayoongozwa na jamii, ikiwemo ufuatiliaji na mifumo ya ulinzi wa ngazi 
ya jamii, ni muhimu katika kujenga mabadiliko endelevu na yanayoheshimu muktadha wa kitamaduni. 
Mikoa kama Singida na Mara imeonesha mafanikio ya kupungua kwa ukeketaji kupitia uhamasishaji wa 
vinara wa kijamii na afua za majadiliano ya kijamii. 

2.7.3 Ushirikiano wa Kisekta Ulio Imara: 

Kutokomeza ukeketaji kunahitaji hatua zilizoratibiwa kati ya sekta na ngazi mbalimbali za utawala. Sekta 
za Afya, Elimu, Ustawi wa Jamii, Utekelezaji wa Sheria na Ulinzi wa Mtoto zinapaswa kufanya kazi kwa 
ushirikiano. Mkakati huu unatoa kipaumbele katika kuimarisha Kikosi Kazi cha Taifa cha Kutokomeza 
Ukeketaji, chenye majukumu yaliyoainishwa wazi kwa kila wizara, idara na taasisi katika kusimamia 
utekelezaji, ufuatiliaji na uwajibikaji. Katika ngazi za mikoa na almashauri, Mamlaka za Serikali za Mitaa 
zitaongoza afua zinazolingana na mazingira husika kupitia Kamati za Ulinzi wa Wanawake na Watoto. 
Zana muhimu kama mipango ya pamoja, mifumo ya kubadilishana takwimu na taratibu za rufaa za 
sekta mtambuka zitasaidia utoaji wa huduma jumuishi. Miundo madhubuti ya uratibu, ikiwemo Vikundi 
Kazi vya Kitaalamu na mifumo ya pamoja ya utoaji taarifa, itapunguza kujirudia kwa shughuli, 
kuboresha matumizi ya rasilimali na kuhakikisha afua zinatekelezwa kwa ufanisi. 

2.7.4 Maamuzi Yanayotegemea Tafiti na Uwajibikaji 

Upangaji wa afua unaotegemea tafiti ni msingi wa kufanya maamuzi sahihi ya kimkakati, kutenga 
rasilimali na kurekebisha afua kwa wakati. Mkakati unasisitiza matumizi ya takwimu zilizoainishwa kwa 
umri, eneo na aina ya ukeketaji ili kuelewa mienendo na kupima matokeo. Unapendekeza kuanzishwa 
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kwa dashibodi ya kitaifa ya takwimu za ukeketaji inayounganishwa na mifumo kama Mfumo wa Taarifa 
za Usimamizi wa Huduma za Afya, Dawati la Polisi la Jinsia na Watoto na kumbukumbu za Mahakama. 
Aidha, utaimarisha mifumo ya ukusanyaji wa takwimu za mara kwa mara kupitia mifumo ya afya na 
tafiti za kitaifa kama TDHS. Ufuatiliaji wa kesi kwa wakati  na utoaji taarifa kwa kijamii utasaidia mwitikio 
lengwa. Zana za ufuatiliaji kama kadi za uwajibikaji kwa umma na tathmini ya kipindi cha kati 
zitaimarisha uwazi na kusaidia marekebisho ya sera na afua. Utafiti kuhusu aina mpya au  ukeketaji wa 
kificho utakuwa muhimu katika kukabiliana na mienendo inayobadilika. 

2.7.5 Huduma Jumuishi Zinazomlenga Manusura 

Huduma jumuishi kwa manusura wa ukeketaji ni nguzo kuu ya mkakati huu. Hii inajumuisha ongezeko 
la  nyumba salama, ongezeko la  huduma za afya ya akili na msaada wa kisaikolojia, kuimarisha mifumo 
ya rufaa kupitia vituo vya huduma za pamoja na kuongeza huduma ya upasuaji wa kurekebisha 
madhara. Taratibu zilizo wazi, wataalamu waliopata mafunzo na utengaji bajeti ya kutosha ni muhimu 
ili kuhakikisha ubora na uendelevu wa huduma hizi. 

2.7.6 Ushirikishwaji wa Watoto wa Kike, wa Kiume, Wanawake na Wanaume 

Kuwawezesha watoto wa kike na wanawake vijana kama vinara wa mabadiliko ni jambo la msingi. Hii 
inahusisha kuwajengea uwezo wa kutambua haki zao, kuwaelimisha kuhusu madhara ya ukeketaji na 
kuwaimarisha katika kufanya maamuzi sahihi kupitia mafunzo ya stadi za maisha na vilabu vya vijana. 
Afua zinazoongozwa na vijana kama elimu rika, kampeni za mitandao ya kijamii, mijadala ya shuleni na 
utetezi wa kijamii zina uwezo mkubwa wa kuharakisha mabadiliko ya kanuni za kijamii. Sambamba na 
hilo, watoto wa kiume na wanaume wanapaswa kushirikishwa kama vinara wa mabadiliko. Afua 
mahsusi kama majadiliano ya wanaume, warsha kwa viongozi wa kidini na kimila na programu za 
kuwajengea uwezo wanaume vinara wa mabadiliko zinaweza kubadilisha mitazamo na kuongeza 
uwajibikaji. Msaada wao katika mila mbadala za kuvusha rika na afua nyingine za kinga utachangia 
kujenga mazingira salama na yenye usawa kwa wote. 

2.7.7 Kukabiliana na Ukeketaji wa Kuvuka Mipaka 

Mojawapo ya kikwazo kikubwa katika kutokomeza vitendo vya ukeketaji hapa nchini  ni kuendelea kwa 
ukeketaji wa kuvuka mipaka na aina zilizofichwa, ambazo vinadhoofisha utekelezaji wa sheria za kitaifa. 
Katika maeneo ya mipakani kama Tarime (Mkoa wa Mara) na Longido (Mkoa wa Arusha), familia 
husafirisha watoto wa kike kwenda nchi jirani kama Kenya na Uganda ili kukwepa sheria za Tanzania. 
Changamoto hii inazidishwa na tofauti za adhabu kati ya nchi. Nchini Tanzania, adhabu kwa kosa la 
ukeketaji zinaweza kufikia kifungo cha maisha, ilhali katika nchi jirani za Kenya na Uganda hutumika 
adhabu nyepesi zaidi. Tofauti hii ya kisheria hujenga mianya ya kisheria inayotumiwa na wahusika 
kukwepa uwajibikaji wa sheria. Kwa mfano, mwaka 2020 katika Wilaya ya Tarime, zaidi ya wasichana 
50 walivushwa mipaka kupelekwa nchini Kenya wakati wa likizo za shule kwa ajili ya kufanyiwa ukeketaji 
na tukio hilo liligunduliwa na kuzuiwa baada ya tahadhari kutoka kwa jamii. Ili kushughulikia kwa ufanisi 
changamoto hizi, mkakati huu unatumia Mpango wa Kikanda wa Utekelezaji ulioainisha gharama za 
utekelezaji wa Kutokomeza Ukeketaji wa Kuvuka Mipaka. Mpango huo unaweka kipaumbele katika 
uundaji wa vikosi kazi vya pamoja vya kuvuka mipaka, uendanishaji wa mifumo ya kisheria, pamoja na 
makubaliano ya pande mbili za nchi ili kuwezesha urejeshaji wa watuhumiwa na ubadilishanaji wa 
taarifa baina ya nchi husika. 

2.7.8 Kukabiliana na Ukeketaji wa Kificho 

Ukeketaji wa kificho ni tishio linaloongezeka kutokana na mbinu zake za siri. Kadri uelewa na udhibiti 
wa kisheria unavyoongezeka, wahusika wanabadilisha mbinu kwa kuficha ukeketaji kama huduma za 
kawaida za afya au sherehe za kimila. Katika baadhi ya matukio, ukeketaji wa kitabibu hufanywa na 
wahudumu wa afya katika kliniki binafsi au majumbani, kinyume na maadili ya kitaaluma. Msimu wa 
likizo za shule (Juni na Desemba) umeonesha ongezeko la matukio katika mikoa yenye viwango vya 
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juu kama Manyara, Dodoma na Singida. Mkakati huu unajibu changamoto hii kwa kujenga mifumo ya 
tahadhari ya mapema kupitia walimu, maafisa ustawi wa jamii na walezi rika waliopata mafunzo ya 
kutambua vihatarishi na kutoa taarifa za matukio yanayoshukiwa. Mifumo ya ufuatiliaji wa kijamii, 
ikiwemo Mfumo wa Kaya Tano, itawekwa na kuimarishwa ili kufuatilia mienendo ya eneo husika na 
kusaidia utoaji taarifa na rufaa. Hatua hizi zitaambatana na kampeni za uhamasishaji wakati wa misimu 
ya hatari ili kuzuia matukio yaliyopangwa ya ukeketaji. 

2.8 Vipimo Muhimu vya Mafanikio ya Mkakati 
2.8.1 Ufuatiliaji na tathmini ya ufanisi wa mkakati 

 

Ufanisi na athari za Mkakati wa Taifa wa Kisekta wa Kutokomeza Ukeketaji wa Mwaka  2025/26–
2029/30 zitapimwa kwa njia ya mfumo mahsusi wa Vipimo Muhimu vya Mafanikio, vinavyotoa viashiria 
bainifu vya kufuatilia maendeleo, kuimarisha uwajibikaji na kufanya maboresho ya afua kwa wakati 
katika kipindi chote cha utekelezaji wa mkakati. Vipimo hivi vitatumika kama rejea kuu ya tathmini ili 
kubaini kama mkakati unafikia malengo yaliyokusudiwa, ikiwemo kupungua kwa viwango vya ukeketaji, 
utekelezaji madhubuti wa mifumo ya Kisera na Kisheria, mabadiliko chanya ya kanuni za kijamii na 
kuimarika kwa uwezo wa mifumo ya kitaifa hususan sekta za elimu na afya kama majukwaa ya kinga 
na mwitikio wa mapema. Vipimo vya mafanikio vitazingatia kwa makini changamoto inayoibuka ya 
ukeketaji wa kitabibu, ili kuhakikisha afua zinakabiliana kikamilifu na mwelekeo huu hatarishi. Sehemu 
hii inaainisha viashiria mahususi na ushahidi wa kimaelezo vitakavyotumika kubaini mafanikio ya 
mkakati katika kulinda haki, ustawi na utu wa wanawake na watoto wa kike hapa nchini. 

1)  Kupungua kwa viwango vya ukeketaji katika maeneo ya kipaumbele 

Kiashiria cha juu zaidi na cha Matokeo ya Muda Mrefu cha mafanikio ni kupungua kwa viwango vya 
ukeketaji katika ngazi ya taifa na Mikoa 13 ya kipaumbele. Ingawa takwimu za kitaifa zinaonesha 
kupungua kutoka asilimia 10 mwaka 2015/16 hadi asilimia 8 mwaka 2022, mikoa kama Manyara, 
Arusha na Mara ambayo imeingizwa katika Mpakati huu kama Mikoa ya Kipaumbele bado ina viwango 
vya juu. Mkakati utaweka kipaumbele kwa afua lengwa katika Mikoa hii 13 na kupima athari kwa 

01 

02 

03 

04 

05 

06 

07 

08 

09 

10 

1. Kupungua kwa Kiwango cha Ukeketaji katika Mikoa Yenye Hatari Kubwa  
 
2. Ongezeko la Jamii Zinazotangaza Hadharani Kuacha Ukeketaji  

3. Kuimarika kwa Upatikanaji na Matumizi ya Huduma Zinazozingatia 
mahitaji ya Manusura 
4. Kuimarika kwa Usimamizi wa Sheria, Ufunguaji wa Mashitaka na 
Hukumu katika Kesi za Ukeketaji  
5. Uwepo wa mifumo yenye ufanisi ya ufuatiliaji wa vitendo vya ukeketaji 
wa kuvuka mipaka  
6. Uingizaji wa Afua za Kupambana na Ukeketaji katika Mipango ya Sekta 
na Mamlaka za Serikali za Mitaa  
7. Utekelezaji Madhubuti wa Mifumo ya Ulinzi Mashuleni  

8. Ufikiwaji na Matokeo ya Kampeni za Mawasiliano  na Elimu kwa Umma  

9. Uwezeshaji wa Kiuchumi kwa Makundi Yaliyo katika Hatari na Ngariba 
wa Zamani  
10. Uimarishaji wa mfumo wa Kitaifa wa ufuatiliaji, ujifunzaji na tathmini 
wa maswala ya ukeketaji
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kutumia tafiti za kitaifa kama Utafiti wa Afya ya Uzazi na Mtoto na Viashiria vya Malaria pamoja na tafiti 
za kijamii. Mafanikio yataonekana kupitia mwelekeo endelevu wa kushuka kwa viwango vya ukeketaji 
miongoni mwa wanawake (miaka 15 - 49) na watoto wa kike (miaka 0-14). Takwimu zilizoainishwa 
kwa umri, kabila na eneo zitatumika kuhakikisha makundi yaliyo katika hatari kubwa yanafikiwa kwa 
ufanisi. 

2) Kuongezeka kwa jamii zinazotangaza hadharani kuachana na ukeketaji 

Mabadiliko ya kitabia katika ngazi ya jamii ni msingi endelevu wa kutokomeza vitendo vya ukeketaji. 
Kiashiria hiki cha matokeo ya Kati kitakuwa idadi ya jamii zinazotoa matamko rasmi na yaliyothibitishwa 
ya kuachana na ukeketaji, yanayotokana na majadiliano ya muda mrefu, kujifunza mbinu shirikishi na 
ushirikishwaji wa viongozi wa kimila na kidini. Mkakati unalenga kusaidia na kuthibitisha angalau 
matamko 300 yatakayotolewa na jamii katika kipindi cha utekelezaji. Ufuatiliaji utafanywa kupitia 
maafisa maendeleo ya jamii na Asasi za Kiraia. Mafanikio hayatapimwa kwa idadi ya matamko pekee, 
bali pia kwa ufuatiliaji endelevu wa jamii hizo, unaothibitishwa kupitia ziara za ufuatiliaji, uwajibikaji wa 
kijamii na kupungua kwa matukio ya ukeketaji baada ya matamko. 

3) Kuimarika kwa upatikanaji na matumizi ya huduma zinazomlenga manusura: 

Utoaji wa huduma jumuishi kwa manusura wa ukeketaji ni hitaji la kimaadili na la kivitendo kwa uponyaji 
na urejeshwaji kwenye jamii. Mkakati unalenga kupanua huduma za matibabu katika Mikoa 13 ya 
kipaumbele (ikiwemo upasuaji wa kurekebisha madhara), msaada wa kisaikolojia, msaada wa kisheria 
na huduma za hifadhi kupitia nyumba salama na vituo vya huduma jumuishi. Ushiriki wa manusura 
utafuatiliwa kupitia rejesta za rufaa, fomu za matumizi ya huduma na mifumo ya ufuatiliaji wa kesi 
kupitia Wataalamu wa Afya na Maafisa Ustawi wa Jamii. Takwimu za msingi zinaonesha kuwa hadi 
2024/25 manusura 110 pekee walipata huduma jumuishi, kiwango hiki ni cha chini sana cha mahitaji. 
Mkakati unalenga kuongeza wigo wa huduma mara tatu na kuhakikisha upatikanaji katika wilaya zote 
zenye viwango vya juu. Tafiti za kuridhika kwa manusura waliopata huduma zitatumika kupima ubora, 
heshima na ufanisi wa msaada wa ufuatiliaji. 

4)  Kuimarika kwa Utekelezaji wa Sheria, Mashitaka na Hukumu za Kesi za 
Ukeketaji: 

Hatua madhubuti za kisheria ni muhimu ili kushughulikia watuhumiwa wa  vitendo vya ukeketaji na 
kuwezesha kutokomeza kabisa vitendo hivyo. Viashiria vitajumuisha ongezeko la idadi ya kesi zinazo 
tolewa taarifa katika Dawati la polisi la Jinsia na Watoto, uchunguzi uliofanikiwa na hukumu 
zinazotolewa. Mkakati pia unalenga kuongeza idadi ya maafisa wa usimamizi wa sheria wakiwemo 
polisi, waendesha mashitaka na mahakimu waliopata mafunzo kuhusu sheria zinazosimamia 
kutokomeza ukeketaji na taratibu rafiki kwa manusura. Takwimu zitatokana na taarifa za Dawati la 
Jinsia na Watoto la Polisi, kumbukumbu za mahakama na Wizara ya Katiba na Sheria. Viashiria vya 
kimaelezo kama muda wa mashitaka, ulinzi wa manusura na matumizi ya mbinu zinazotegemea tafiti 
zitatathiminiwa. Mkakati unapendekeza mbinu za kisheria za kuzuia, ikiwemo kampeni za uelewa wa 
sheria, maagizo ya mahakama ya kuzuia ukeketaji unaotarajiwa, ushauri wa mapema kwa familia zilizo 
katika hatari na ulinzi kwa watoa taarifa. Kwa pamoja, hatua hizi zinalenga kuongeza kesi zinazo tolewa 
taarifa kwa asilimia 50 na hukumu kwa asilimia 60 ndani ya miaka mitano katika maeneo lengwa. 

5)  Uwepo wa mifumo yenye ufanisi ya ufuatiliaji wa vitendo vya ukeketaji wa 
kuvuka mipaka: 

Ukeketaji wa kuvuka mipaka bado ni tishio kubwa, hususan katika wilaya kama Tarime na Longido. 
Mafanikio yatapimwa kupitia uanzishwaji na ufanisi wa mifumo ya ufuatiliaji, ikiwemo doria za pamoja, 
ufuatiliaji wa kesi kati ya mamlaka na ushirikiano na mamlaka za Kenya na Uganda. Viashiria 
vitajumuisha idadi ya watoto wa kike wanaozuiwa kabla ya kuvuka mipaka, kesi zinazotolewa taarifa 
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kwa pamoja na mashitaka yanayoratibiwa. Mifumo ya utoaji taarifa ndani ya shule na Balozi za nyumba 
kumi zitatumika kama sehemeu za kutambua na kuweka tahadhari za mapema. Mkakati utatekeleza 
majaribio ya angalau afua 10 za ushirikiano kati ya wilaya na afua 3 za ushirikiano katika kuvuka mipaka. 

6) Ujumuishaji wa afua za kutokomeza ukeketaji katika mipango ya Kisekta na 
Mamlaka za Serikali za Mitaa: 

Uendelevu utapimwa kwa kiwango ambacho afua za kutokomeza ukeketaji zimeingizwa katika mipango 
ya Kisekta na Mamlaka za Serikali za Mitaa katika Mikoa 13 ya Kipaumbele. Viashiria vitajumuisha idadi 
ya mipango ya Sekta za Afya, Elimu, Maendeleo ya Jamii na Sheria zenye malengo na bajeti mahsusi 
za kutokomeza ukeketaji. Mkakati unalenga angalau asilimia 60 ya halmashauri zote za Mikoa 13 zenye 
viwango vya juu vya ukeketaji zinaingiza afua za ukeketaji katika mipango ya maendeleo na zina 
mifumo ya ufuatiliaji ifikapo mwaka 2027/28 wa utekelezaji wa Mkakati huu. Uthibitisho utatokana na 
taarifa za utekelezaji wa bajeti, kumbukumbu za vikao vya halmashauri na mapitio ya sekta. 

7) Utekelezaji madhubuti wa mifumo ya ulinzi mashuleni: 

Shule ni majukwaa muhimu ya kinga na utambuzi wa mapema wa hatari. Viashiria vitajumuisha idadi 
ya shule zinazotekeleza elimu ya stadi za maisha, ushauri rika na miongozo ya ulinzi wa mtoto. Mkakati 
utafuatilia mafunzo ya walimu kuhusu ukeketaji, uanzishwaji na uimarishaji wa majukwaa 
yanayoongozwa na wanafunzi kuhusu afya ya uzazi na ukeketaji. Mfumo wa utoaji taarifa chini ya 
OWM-TAMISEMI utaandaa taarifa za matukio yanayoshukiwa au yaliyothibitishwa na hatua 
zilizochukuliwa. Ifikapo mwisho wa mkakati, angalau shule 1,000 katika Mikoa 13 ya kipaumbele 
zitakuwa zinatekeleza afua za ulinzi. 

8) Ufikiwaji na Matokeo ya Kampeni za Mawasiliano  na Elimu kwa Umma 

Uhamasishaji wa umma ni msingi wa kuvunja ukimya na kubadili mitazamo. Wigo wa ufikiaji utapimwa 
kwa idadi ya watu waliofikiwa kupitia redio, runinga, mitandao ya kijamii, elimu-burudani na 
machapisho. Matokeo yatapimwa kupitia tafiti za Maarifa, Mitazamo na Mienendo kabla na baada ya 
kampeni. Ushiriki wa viongozi wa kidini, vijana na wanaume utapewa kipaumbele. Mkakati unalenga 
kufikia Watanzania milioni 10 kupitia vyombo vya habari na kushirikisha moja kwa moja watu milioni 1 
kupitia majadiliano ya kijamii. Kuongezeka kwa utoaji wa taarifa za matukio, kupungua kwa uungwaji 
mkono wa ukeketaji na kuongezeka kwa matumizi ya mila mbadala za kuvuka rika zisizohusisha 
ukeketaji vitaonesha ufanisi wa kampeni. 

9) Uwezeshaji wa Kiuchumi kwa Makundi Yaliyo katika Hatari na Ngariba wa Zamani: 

Uwezeshaji wa kiuchumi ni nguzo muhimu katika kupunguza vichocheo vya kiuchumi vinavyoendeleza 
ukeketaji katika jamii. Kiashiria hiki kitapima kiwango ambacho makundi yaliyo katika hatari pamoja na 
ngariba wa zamani wamepata na kunufaika na fursa mbadala za kiuchumi kupitia mafunzo ya stadi za 
maisha, ujasiriamali na upatikanaji wa mitaji au ajira mbadala. Matokeo yatapimwa kwa kuzingatia idadi 
au asilimia ya wanufaika waliobadilisha vyanzo vyao vya kipato na kudumisha shughuli halali za 
kiuchumi, pamoja na uthibitisho wa kuacha kabisa kujihusisha na vitendo vya ukeketaji. Aidha, kiashiria 
kitaangalia kiwango cha kuboreshwa kwa hali ya maisha ya walengwa na mchango wao katika 
kuhamasisha jamii kuachana na ukeketaji. Mkakati unalenga kuongeza idadi ya wanufaika 
wanaojitegemea kiuchumi na kupunguza utegemezi wa kipato kinachotokana na ukeketaji, hali 
itakayochangia kupungua kwa vitendo hivyo na kuimarisha ustawi wa kijamii na kiuchumi katika jamii. 

10) Uimarishaji wa mfumo wa Kitaifa wa ufuatiliaji, ujifunzaji na tathmini wa 
maswala ya ukeketaji: 

Mfumo imara wa ufuatiliaji, ujifunzaji na tathmini ni muhimu katika kusimamia utekelezaji wa mkakati. 
Mfumo huu utaoanishwa na mfumo wa ufuatiliaji na tathmini uliopo wa MTAKUWWA na utajumuisha 
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uimarishaji na kuhakikisha uwepo wa zana sanifu za takwimu, dashibodi za kidijitali, mapitio ya mara 
kwa mara na mrejesho kati ya jamii na watoa huduma. Aidha, mfumo utawezesha ufuatiliaji wa viashiria 
kwa wakati kwa kutumia takwimu zilizo changanuliwa, hivyo kuboresha upangaji wa rasilimali na 
maamuzi. Mfumo utasimamiwa na Wizara ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wanawake na Makundi 
Maalum kwa kushirikiana na OWM-TAMISEMI pamoja na Ofisi ya Taifa ya Takwimu na vitengo vya 
ufuatiliaji na tathmini vya sekta husika. Lengo ni kuufanya mfumo ufanye kazi kikamilifu ifikapo mwaka 
wa pili (2026/27) na kuunganishwa kikamilifu katika mfumo wa kitaifa wa takwimu ifikapo mwaka wa 
tano (2029/30). Vikao vya kujifunza, nyaraka za mbinu bora na tathmini za katikati na mwisho wa 
kipindi cha utekelezaji vitahakikisha maboresho endelevu.  
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SURA YA TATU: MSINGI WA MKAKATI 

3.1 Utangulizi 
Sura hii inalenga kutoa dira, dhima, lengo kuu na kanuni elekezi zitakazowaongoza wadau katika sekta 
mbalimbali, ili kuhakikisha mwitikio ulioratibiwa, unaoeleweka na wenye matokeo dhidi ya ukeketaji. 
Umuhimu wake upo katika kuweka msingi wa utekelezaji shirikishi na ulioboreshwa, unaolenga kulinda 
haki, utu na ustawi wa wanawake na watoto wa kike nchini Tanzania na kuharakisha jitihada za 
kutokomeza kabisa mila hii yenye madhara makubwa.  

3.2 Dira, Dhima, Lengo Kuu, Malengo ya Kimkakati na Kanuni Elekezi za Mkakati 
3.2.1 Dira 

Kuwa Taifa ambalo wanawake na watoto wa kike wanaishi bila vitendo vya ukeketaji. 

3.2.2 Dhima 

Kuratibu juhudi za kitaifa, shirikishi na jumuishi za kuzuia ukeketaji kupitia ushirikiano wa kisekta 
unaozingatia haki za binadamu na usawa wa kijinsia. 

3.2.3 Lengo Kuu 

Kupunguza kiwango cha ukeketaji nchini kwa 50%, kutoka 8% mwaka 2024/2025 hadi 4% ifikapo 
mwaka 2029/30. 

3.3.4 Malengo ya Kimkakati  

LK1 LK2 LK3 LK4 LK5 
Kuimarisha 
utekelezaji wa 
mifumo ya kisera 
na kisheria ya 
kutokomeza 
ukeketaji 

Kuwezesha 
jamii na watu 
binafsi 
kuachana na 
ukeketaji 

Kuimarisha 
upatikanaji wa 
huduma bora za 
kuzuia, utoaji 
taarifa na 
mwitikio 

Kuimarisha 
uratibu, 
ushirikiano wa 
kisekta na 
uhamasishaji wa 
rasilimali 

Kuimarisha 
tafiti na 
kujifunza 

3.3.5 Kanuni Elekezi  

Mkakati wa Taifa wa Kisekta wa Kutokomeza Ukeketaji wa Mwaka  2025/26 -2029/30 utaongozwa kwa 
misingi thabiti ya mbinu jumuishi, zinazoutambua ukeketaji si kama suala linalosimama peke yake, bali 
kama mila iliyojikita kwa kina katika jamii na inayoathiriwa na mwingiliano wa maswala ya kijamii, 
kitamaduni, kiuchumi, kisheria na kiafya. 

Ubunifu na mabadiliko 
chanya 

Mbinu inayozingatia mahitaji 
halisi ya manusura 

Ushirikiano wa Kisekta  

Upangaji na utekelezaji 
unaozingatia tafiti 

Mbinu za Mageuzi ya 
Kijinsia 

Ujumuishi wa Watu Wenye 
Ulemavu 

Ushirikishwaji wa Jamii 

Mbinu inayozingatia Haki za 
Binadamu 
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Kwa msingi huo, afua zote zimebuniwa, zitatekelezwa kwa njia shirikishi na zenye muingiliano na 
maswala mengine yenye athari kwa wanawake na mtoto wa kike. Mtazamo huu unajumuisha:  

i) Mikakati madhubuti ya kuzuia na inayoshughulikia visababishi vya msingi vya ukeketaji;  
ii) Huduma za kuzuia na ulinzi kwa watoto wa kike walio katika hatari; 
iii) Utekelezaji thabiti wa mifumo ya kisera na kisheria ili kuwawajibisha wahusika;  
iv) Huduma zinazopatikana kwa urahisi, zenye staha na utu kwa manusura wa ukeketaji.  

Aidha, mkakati unatambua uhusiano wa karibu kati ya ukeketaji na mila na desturi nyingine zenye 
madhara kama ndoa za utotoni na ukosefu wa usawa katika elimu na hivyo kushughulikia mwingiliano  
ili kufanikisha kutokomeza ukeketaji. Kwa mantiki hii, Mkakati huu utazingatia: 

a) Mbinu inayozingatia mageuzi ya kijinsia  

Mbinu inayojikita kwenye mageuzi ya kijinsia inatumika si tu kushughulikia ukeketaji, bali pia kuvunja 
mila na desturi kandamizi za kijinsia na mifumo ya mamlaka isiyo na usawa inayodumisha desturi hiyo. 
Kanuni hii inalenga kukuza usawa wa kijinsia kama msingi wa afua zote kwa kuwashirikisha wanawake 
na wanaume, watoto wa kike na wavulana katika majadiliano ya kina kuhusu dhima hasi za kijinsia. 
Kupitia kuhimiza mahusiano yenye usawa, maamuzi ya pamoja na kupinga mfumo dume ndani ya 
familia na jamii, mkakati unalenga kuwawezesha wanawake na watoto wa kike kudai haki zao kamili , 
ikiwemo haki ya umiliki wa miili yao na hivyo kuondoa mazingira yanayoruhusu ukeketaji kuendelea. 

b) Ujumuishi wa watu wenye ulemavu 

Ujumuishi wa watu wenye ulemavu kwa kuhakikisha afua zote zinawafikia na kujibu mahitaji mahususi 
ya wanawake na watoto wa kike wenye ulemavu, ambao wako katika hatari kubwa ya kukumbwa na 
ukeketaji au ni manusura. Kanuni hii inasisitiza ukusanyaji wa takwimu zilizoainishwa ili kuelewa vyema 
ukubwa na athari za ukeketaji kwa kundi hili; uandaaji na usambazaji wa taarifa katika mifumo 
inayofikika kama lugha ya alama, maandishi ya nukta nundu au maandishi rahisi; pamoja na utoaji wa 
huduma rafiki kwa watu wenye ulemavu, ikiwemo vituo vya afya vinavyofikika, msaada wa kisaikolojia 
unaozingatia mahitaji ya mawasiliano na msaada wa kisheria wenye wataalamu waliobobea katika 
masuala ya watu wenye ulemavu. 

c) Ushirikishwaji wa jamii  

Ushirikishwaji wa jamii ni nguzo kuu ya mkakati huu, kwa kutambua kwamba kutokomeza ukeketaji, ili 
uwe endelevu, lazima utoke ndani ya jamii husika. Mkakati unasisitiza mbinu zinazoanzia chini kwenye 
jamii kuelekea ngazi za juu  kwa kuimarisha ushirikiano na viongozi wa jadi na kimila, wazee 
wanaoheshimika, viongozi wa kidini, vikundi vya wanawake na mitandao ya vijana. Afua zitajumuisha 
majadiliano ya kina ya kijamii, kuunga mkono jamii kutoa matamko ya pamoja ya kuachana na ukeketaji 
na kukuza mila mbadala. 

d) Mbinu inayozingatia haki za binadamu 

Mbinu inayozingatia haki za binadamu kwa kutambua ukeketaji kama ukiukwaji mkubwa wa haki za 
msingi za wanawake na watoto wa kike na si suala la kitamaduni pekee. Afua zote zitaongozwa na 
viwango vya kitaifa na kimataifa vya haki za binadamu, ikiwemo Mkataba wa Kutokomeza Aina Zote za 
Ubaguzi Dhidi ya Wanawake, Mkataba wa Umoja wa Mataifa wa Haki za Mtoto, Katiba ya Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania na mifumo ya kisera na kisheria ya nchi. 

e) Mbinu inayozingatia mahitaji halisi ya manusura 

Mkakati utatumia mbinu inayozingatia  mahitaji, sauti na uwezo wa manusura wa ukeketaji katika hatua 
zote za upangaji, utekelezaji, ufuatiliaji na tathmini. Huduma zote ikiwemo huduma za afya, msaada 
wa kisaikolojia na msaada wa kisheria zitatolewa kwa kuzingatia faragha, kutohukumu, kuzingatia athari 
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za kiwewe na heshima kwa maamuzi ya kila manusura. Mkakati pia unalenga kuunda mazingira salama 
na wezeshi kwa manusura waweze kushirikisha visa vyao, kujenga mitandao ya msaada wa rika na 
kuwa vinara wa mabadiliko ili kulinda utu wao, ustawi na kupona kabisa.  

f) Ushirikiano wa Kisekta 

Ushirikiano wa kisekta kati ya Wizara za Serikali, ikiwemo Ofisi ya Waziri Mkuu (Sera, Bunge, Utaibu na 
Wenye Ulemavu); Wizara ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wanawake na Makundi Maalum; Ofisi ya Waziri 
Mkuu Tawala za Mikoa na Mamlaka za Serikali za Mitaa; Wizara ya Afya; Wizara ya Elimu, Sayansi na 
Teknolojia; Wizara ya Katiba na Sheria; Wizara ya Mambo ya Ndani; Wizara ya Habari, Utamaduni, 
Sanaa na Michezo; Asasi za Kiraia, taasisi za kidini na kimila, taasisi za kitaaluma, pamoja na wadau wa 
maendeleo. Ushirikiano huu unalenga kuhakikisha uratibu mzuri, matumizi bora ya rasilimali na 
utekelezaji unaolingana katika ngazi zote. 

g) Upangaji na utekelezaji unaozingatia tafiti 

Mkakati huu utajikita kikamilifu katika upangaji na utekelezaji unaozingatia tafiti inayotaka matumizi ya 
takwimu sahihi na za kuaminika pamoja na ujifunzaji unaotokana na utekelezaji wa afua za awali na 
zinazoendelea. Kanuni hii itasaidia katika kuongoza maamuzi yote ya kiprogramu, uandaaji wa sera na 
mgawanyo wa rasilimali. Hii ni pamoja na uimarishaji endelevu wa mifumo ya kitaifa ya ukusanyaji wa 
takwimu, mwelekeo mpya na ufuatiliaji kupitia dashibodi ya kanzi data jumuishi za kitaifa. Tathmini za 
mara kwa mara na zinazojitegemea zitapima matokeo ya programu na tija ya gharama, jambo 
litakalowezesha usimamizi wenye mabadiliko chanya na kutanua wigo wa utekelezaji wa kimkakati wa 
afua zilizothibitishwa kufanya kazi. 

h) Ubunifu na mabadiliko chanya 

Ubunifu na mabadiliko chanya vitazingatiwa katika mkakati kwa kukuza utamaduni wa ubunifu, 
unyumbulifu na ujifunzaji endelevu. Hii inajumuisha kutafuta teknolojia mpya kwa ajili ya kuimarisha 
utoaji wa taarifa; ufuatiliaji na uwasilishaji wa takwimu kwa njia ya picha; kufanya majaribio ya mbinu 
mpya za mawasiliano kwa ajili ya mabadiliko ya tabia; kurekebisha afua mara kwa mara kulingana na 
ushahidi unaoibuka; sifa za kipekee za maeneo husika; na mabadiliko ya vitendo vya ukeketaji. 
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SURA YA NNE: MFUMO WA UTEKELEZAJI WA MKAKATI 
4.1 Utangulizi 
Sura hii inatoa mfumo wa utekelezaji wa Mkakati wa Taifa wa Kisekta wa Kutokomeza Ukeketaji wa 
Mwaka 2025/26 - 2029/30. Inabainisha  mwelekeo wa kimkakati na mfumo jumuishi utakaoongoza 
juhudi zote za Kitaifa za kutokomeza ukeketaji. Inaeleza kwa uwazi matarajio ya jumla ya mkakati, 
inafafanua kwa kina kila Lengo la Kimkakati (LK) na kubainisha matokeo yanayotarajiwa, maeneo ya 
matokeo pamoja na viashiria vya utekelezaji na ufuatiliaji. 

4.2 Malengo ya Kimkakati, Matokeo Tarajiwa na Afua za Kimkakati  
Lengo la Kimkakati la Kwanza (LK1): Kuimarisha utekelezaji wa mifumo ya Kisera na 
Kisheria 

Lengo hili la kimkakati ni msingi wa kuunda mazingira wezeshi ya kuachana na ukeketaji nchini 
Tanzania. Pamoja na uwepo wa sera na sheria zinazokataza ukeketaji, bado kuna mianya katika 
ulinganifu wa mifumo ya kitaifa na viwango vya kimataifa vya haki za binadamu, pamoja na changamoto 
katika utekelezaji wa sheria. LK1 linalenga kuziba mianya hiyo kwa kuhakikisha kuwa mifumo ya 
usimamizi wa Sheria inaimarishwa kuweza kuboresha utekelezaji na kuzuia vitendo vya ukeketaji, 
kuwalinda watoto wa kike walio katika hatari na kutoa haki kwa manusura.  

Lengo hili linaonesha dhamira ya Serikali kutumia mamlaka yake ya kisheria kama nyenzo ya mabadiliko 
ya kijamii na kulinda haki za wanawake na watoto wa kike. Utekelezaji wake unazingatia mbinu 
zifuatazo: 

a) Marekebisho ya Sera na Sheria: Kwa kupitia na kuboresha Sera na Sheria za Kitaifa ili ziwe 
jumuishi, ziweke marufuku ya wazi dhidi ya ukeketaji na zijibu changamoto mpya kama 
ukeketaji wa mipakani na ukeketaji uiofichika. Hii inajumuisha uandaaji wa miongozo na Sheria 
ndogo ndogo za Mamlaka za Serikali za Mitaa ili kuwezesha utekelezaji wa majukumu ya Kitaifa 
katika ngazi za chini. 

b) Kujengewa uwezo: Kuimarisha uwezo wa wadau katika utekelezaji wa Sheria. Itahusisha 
mafunzo mahsusi kwa Maafisa wa Mahakama, Polisi, Maendeleo ya Jamii, Ustawi wa Jamii na 
Viongozi wa Kimila ili waweze kusaidia katika kubaini, kuchunguza, kufuatilia na maamuzi katika 
kesi za ukeketaji kwa weledi na kwa kuzingatia haki na usalama wa manusura. 

Utekelezaji wa LK1 unatarajiwa kuanzisha juhudi za kudhibiti ukeketaji kwa kutoa ujumbe bayana 
kwamba ukeketaji haukubaliki kijamii na ni kosa kisheria. Kupitia uelewa wa Sheria na utekelezaji 
thabiti, lengo hili litachangia mabadiliko ya mila na desturi za kijamii, kuimarisha ulinzi wa watoto wa 
kike walio katika hatari na kuhakikisha manusura wanapata haki. 

Lengo la Kimkakati la Pili (LK2): Kuwezesha Jamii na Watu Binafsi Kuachana na 
Ukeketaji 

Lengo hili ni kiini cha mabadiliko ya mila na desturi za kijamii na lina umuhimu mkubwa katika 
kutokomeza ukeketaji na kuhakikisha jitihada endelevu zinazochochewa kutoka ndani ya jamii. Kwa 
kutambua kuwa ukeketaji umejikita katika mila na desturi, LK2 linalenga kuyawezesha makundi ya jamii 
na watu binafsi kuwa na maarifa, uelewa na uwezo wa kufanya maamuzi ya kutokomeza ukeketaji. 

Lengo hili linakwenda zaidi ya uhamasishaji  kwa kulenga mabadiliko ya mitazamo na mienendo. 
Litahusisha utekelezaji wa kampeni za mawasiliano ya mabadiliko ya tabia zinazozingatia muktadha wa 
eneo husika kwa kutumia vyombo mbalimbali vya habari na kuwashirikisha viongozi wa kidini na kimila, 
wanaume na wavulana kama vinara wa mabadiliko. Majadiliano ya wazi kuhusu madhara ya ukeketaji 
na haki za binadamu yatapewa kipaumbele. Aidha, LK2 litaimarisha mifumo ya msaada wa kijamii kwa 
manusura na kuimarisha miundo ya kijamii inayokuza uponyaji na ustahimilivu. 
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Kupitia uwezeshaji huu, jamii zitahamasishwa kutoa matamko ya wazi ya kuachana na ukeketaji, 
yakionesha dhamira ya pamoja ya kuwalinda watoto wa kike. Mafanikio ya LK2 yatadhihirika kupitia 
kupungua kwa kiwango cha ukeketaji kinachosukumwa na maamuzi ya jamii yenyewe pamoja na 
kuimarika kwa ustawi wa kijamii na kiuchumi kwa wale waliokuwa wakihusika au kuathiriwa na 
ukeketaji. Lengo hili linaweka msingi wa kizazi kipya kisicho na ukeketaji. 

Lengo la Kimkakati la Tatu (LK3): Kuimarisha Upatikanaji wa Huduma Bora za Kinga, 
Utoaji Taarifa na Mwitikio 

Lengo hili linahakikisha kuwa huduma muhimu zinapatikana kwa urahisi ili kuzuia ukeketaji na kutoa 
msaada wa kina kwa manusura. Linajibu hitaji la kuwepo kwa mfumo thabiti wa utoaji huduma 
unaokidhi mahitaji ya kiafya, kisaikolojia na kisheria ya watoto wa kike na wanawake walio katika hatari 
au manusura wa ukeketaji. Mkazo unawekwa katika mtazamo unaomlenga manusura kwa kuhakikisha 
huduma zinatolewa kwa ubora sambamba na juhudi za kuzuia ukeketaji usijitokeze. 

Utekelezaji wa LK3 utahusisha kuimarisha uwezo wa watoa huduma katika sekta mbalimbali. Hii ni 
pamoja na kujumuisha elimu ya kuzuia ukeketaji katika mitaala ya shule na programu za vijana, 
kuwajengea uwezo Wahudumu wa Afya katika kuimarisha huduma stahiki kwa manusura na 
kuwawezesha Maafisa Ustawi wa Jamii kuimarisha msaada wa kisaikolojia na kisheria. Kuanzisha na 
kuimarisha vituo vya huduma jumuishi na nyumba salama ni hatua muhimu za kutoa ulinzi wa haraka 
kwa watoto wa kike walio katika hatari. Aidha, kuandaa miongozo ya usimamizi wa kesi kwa ushirikiano 
wa kisekta ni muhimu ili kuhakikisha huduma jumuishi na zenye uratibu zinapatikana. 

Matokeo yanayotarajiwa ni kuimarika kwa usalama na ustawi wa watoto wa kike na wanawake pamoja 
na ongezeko la upatikanaji wa huduma za kuokoa maisha na kusaidia urejeshwaji. Lengo hili linaweka 
ukeketaji kama suala la Afya ya Umma na Ustawi wa Jamii linalohitaji mwitikio wa kitaalamu wa haraka 
na endelevu. 

Lengo la Kimkakati la Nne (LK4): Kuimarisha Uratibu, Ushirikiano wa Kisekta na 
Uhamasishaji wa Rasilimali 

Uratibu madhubuti wa kisekta na ushirikiano imara ni nguzo muhimu za mafanikio na uendelevu wa 
mkakati huu. LK4 linatambua kuwa ukeketaji ni suala linalogusa sekta nyingi na linahitaji mshikamano 
wa wadau kuanzia Wizara na Taasisi za Serikali, Wadau wa Maendeleo, Asasi za Kiraia na Taasisi za 
Kijamii. Bila mifumo thabiti ya uratibu, juhudi zinaweza kugawanyika, rasilimali kutumika isivyo tija na 
matokeo tarajiwa kutokufikiwa. 

Lengo hili linatoa kipaumbele kwa kuanzishwa na kuimarishwa kwa kamati za uratibu wa kisekta katika 
ngazi za Taifa, Kanda, Mkoa, Wilaya na Kata ili kuhakikisha afua za kutokomeza ukeketaji 
zinaunganishwa katika mifumo ya Serikali za Mitaa. Ufafanuzi wa majukumu na wajibu wa kila mdau ni 
muhimu ili kuepusha kujirudia na kuongeza ufanisi. Aidha, LK4 linaweka mkazo katika uhamasishaji wa 
rasilimali za ndani na nje kwa kushawishi ongezeko la bajeti za Serikali na kuimarisha ushirikiano na 
wadau wa utekelezaji na ufadhili. 

Mafanikio ya LK4 yataleta utekelezaji ulio bora na wenye matokeo zaidi, matumizi ya rasilimali 
yaliyopangwa vyema na uwekezaji endelevu wa wadau wote, hivyo kuharakisha kutokomeza ukeketaji 
nchini. 

Lengo la Kimkakati la Tano (LK5): Kuimarisha Tafiti na Ujifunzaji 

Lengo hili ni muhimu katika kuhakikisha mkakati unabaki kuwa unaotegemea tafiti na unaojiboresha 
kadri mazingira yanavyobadilika. Katika muktadha ambapo mbinu za ukeketaji zinaweza kubadilika, 
uwepo wa mifumo imara ya ukusanyaji, uchambuzi na usambazaji wa taarifa ni jambo la lazima. LK5 
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linalenga kujenga msingi thabiti wa ushahidi kwa ajili ya kufanya maamuzi ya kisera, kuboresha muundo 
wa afua na kukuza ujifunzaji. 

Shughuli kuu chini ya LK5 zitajumuisha tafiti za mara kwa mara za viwango vya ukeketaji, tafiti za ubora 
ili kuelewa mienendo na visababishi, pamoja na kuimarisha mifumo ya Kitaifa ya ukusanyaji wa takwimu 
zilizoainishwa. Aidha, lengo hili litasisitiza uhifadhi na usambazaji wa mbinu bora, mafunzo na ubunifu 
kutoka maeneo mbalimbali pamoja na kuanzisha majukwaa ya kubadilishana maarifa kati ya watendaji 
na watunga sera. 

Matokeo ya muda mrefu yanayotarajiwa ni mkakati unaoendeshwa kwa taarifa sahihi, unaoweza 
kuboreshwa kwa wakati na unaotekelezeka kwa ufanisi zaidi. Kupitia uamuzi unaotegemea tafiti na 
ujifunzaji endelevu, rasilimali zitaelekezwa kwenye afua zenye matokeo makubwa, hivyo kuharakisha 
kutokomeza vitendo vya ukeketaji nchini. 

4.3 Matokeo Muhimu na afua za Kimkakati  
Maeneo ya Matokeo ya Kati (EMK) ya Kimkakati chini ya LK1 

EMK 1.1: Kuimarika kwa Ulinganifu wa Sera na Sheria za Kitaifa na Mifumo ya Kikanda na 
Kimataifa ya Haki za Binadamu katika Kuzuia Ukeketaji 

Eneo hili la Matokeo linaweka 
msingi wa kuanzisha mazingira 
imara ya kisheria yanayokataza 
kabisa Ukeketaji nchini. 
Linasisitiza umuhimu wa 
kuhakikisha kuwa Sera na 
Sheria za kitaifa zinaendana 
kikamilifu na ulinzi na makatazo 
yaliyoainishwa katika mifumo ya 
kikanda na kimataifa ya haki za 
binadamu ikiwemo Mkataba wa 
Kutokomeza Aina Zote za 
Ubaguzi dhidi ya 

Wanawake(1979), Mkataba wa Kimataifa wa Haki za Mtoto,(1989) na Itifaki ya Maputo, (2003). 

Ingawa Tanzania ina sheria zinazokataza ukeketaji, mapitio endelevu ya mifumo hiyo ni muhimu ili 
kubaini na kushughulikia mianya, sintofahamu au mapungufu yanayoweza kudhoofisha utekelezaji na 
ufuatiliaji wa kesi. Hii inajumuisha kurekebisha sheria ili kushughulikia  mienendo mipya ya ukeketaji, 
kama vile ukeketaji wa kuvuka mipakani, pamoja na kuhakikisha kuwa aina zote za ukeketaji 
zimekatazwa waziwazi bila kutoa nafasi ya tafsiri tofauti. Lengo ni kujenga mfumo wa kisheria usio na 
mianya na unaopinga ukeketaji katika hali zote. 

Ulinganifu huu hauishii kwenye marekebisho ya sheria pekee, bali unahusisha pia usambazaji mpana 
wa nyaraka za kisheria zilizoboreshwa na kuhakikisha zinaeleweka vyema na wadau wote, wakiwemo 
maafisa wa mahakama, viongozi wa jamii na wananchi kwa ujumla. Mkakati unajumuisha uandaaji wa 
miongozo rafiki ya kisheria, sheria ndogo ndogo za mamlaka za serikali za mitaa na maelezo ya 
ufafanuzi ili kuwezesha utekelezaji wa sheria katika ngazi ya jamii. Hii itahakikisha kuwa sheria hazibaki 
kuwa nyaraka za kinadharia bali zinakuwa zana za vitendo za ulinzi na kuzuia ukeketaji. 

Hatimaye, kuwepo kwa mfumo wa kisheria ulio wazi, jumuishi na unaoeleweka kunatarajiwa kuwazuia 
wahalifu, kuwawezesha jamii kudai haki na kuwawajibisha wahusika wa vitendo vya ukeketaji, hivyo 
kuimarisha dhamira ya kutokomeza kabisa ukeketaji. 

 wa 
na S

 

EMK EMK 
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Afua za Kimkakati 

Kuwezesha ulinganifu wa Sera na Sheria za Kitaifa na Mifumo ya Kimataifa ya haki za binadamu 
(ikiwemo Itifaki ya Maputo, CRC na CEDAW) kupitia mapitio ya sera, msaada wa kitaalamu na 
mashauriano ya wadau wa kisekta. 

Kufanya mapitio na marekebisho ya mifumo ya kisera na kisheria ili kuhakikisha yanakataza 
waziwazi ukeketaji na kuendana na viwango vya kimataifa vya haki za binadamu. 

Viashiria 

Idadi ya Sera na Sheria zilizolinganishwa na mifumo ya kimataifa. 

Idadi ya Sera na Sheria zilizopitiwa au kutungwa ili kushughulikia moja kwa moja  masuala 
yanayohusiana na ukekeltaji. 

Matokeo ya Awali ya Utekelezaji 

Sera na Sheria za kutokomeza ukeketaji zimelinganishwa kikamilifu na viwango vya kimataifa 
vya haki za binadamu na kupitishwa rasmi. 

Sera na Sheria zimeboreshwa ili kukataza waziwazi ukeketaji na kuendana na viwango vya 
Kimataifa. 

EMK 1.2: Kuimarika kwa uwezo wa watendaji wa kisheria na vyombo vya usalama katika 
kutekeleza na kusimamia kwa ufanisi sheria za kupambana na ukeketaji 

Eneo hili la Matokeo ni la msingi katika kusimamia na kutekeleza Sheria ili kuwasaidia manusura wa 
ukeketaji. Pamoja na kuwepo kwa sheria imara, ufanisi wake unategemea uwezo wa taasisi na watu 
binafsi wanaohusika na utekelezaji. Maafisa wa utekelezaji wa sheria na utoaji haki, wakiwemo olisi, 
Maafisa wa Mahakama, Ustawi wa Jamii na Uhamiaji wanapaswa kujengewa uwezo wa kuweza 
kutambua aina za ukeketaji na kushughulikia kesi kwa kuzingatia mahitaji ya manusura. 

Watendaji husika watapatiwa mafunzo, rasilimali na mifumo ya uratibu yanayowawezesha kutekeleza 
sheria za kutokomeza ukeketaji, kufanya uchunguzi wa kina, kufuatilia kesi kwa ufanisi na kutoa msaada 
stahiki kwa manusura. Ili kuhakikisha uendelevu, mafunzo haya yataingizwa katika mitaala ya Taasisi 
za Kisheria. Hatua hii itaongeza uelewa wa ukeketaji kama ukiukwaji wa haki za binadamu na kujenga 
uwezo wa kufanya mahojiano yanayomlinda mwathirika, ukusanyaji wa ushahidi na ufuatiliaji wa 
taratibu za kisheria zinazohusiana na kesi za ukeketaji. 

Afua za Kimkakati  

Kuimarisha uwezo wa watendaji wa sheria na mifumo ya utekelezaji wa sheria katika kuzuia, 
utoaji taarifa na mwitikio dhidi ya ukeketaji. 

Kuanzisha na kuimarisha Taratibu za Uendeshaji (Standard Operating Procedures -SOPs) kwa 
ajili ya kushughulikia kesi za ukeketaji ndani ya vyombo vya utekelezaji wa sheria. 

Viashiria 

Asilimia ya ongezeko la watendaji wa utekelezaji wa sheria waliopata mafunzo kuhusu kuzuia, 
utoaji taarifa na mwitikio dhidi ya ukeketaji. 

Idadi ya watendaji wa sheria na mifumo ya utekelezaji wa sheria waliojengewa uwezo katika 
kuzuia, utoaji taarifa na mwitikio dhidi ya ukeketaji. 

Uwepo wa Taratibu za Uendeshaji katika kushughulikia kesi za ukeketaji. 
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Matokeo ya Awali Utekelezaji 

Uwezo wa watendaji wa kisheria na vyombo vya usalama katika utekelezaji wa Sheria za 
kutokomeza ukeketaji umeimarika. 

Taratibu za Uendeshaji katika kushughulikia kesi za ukeketaji imepitishwa na inatekelezwa. 

Maeneo ya Matokeo ya Kati (EMK) ya Kimkakati chini ya LK2  

EMK 2.1: Kuongezeka kwa uelewa wa jamii na kukataa ukeketaji kama mila na desturi 
yenye madhara 

Eneo hili la Matokeo ni msingi wa 
kutokomeza vitendo vya 
ukeketaji, kwa kuwa ukeketaji 
unaendelezwa zaidi na mifumo 
ya kijamii, mila  na desturi katika 
maeneo yaliyoathirika. Kufikia 
mabadiliko endelevu kunahitaji 
zaidi ya uwepo wa sheria; 
kunahitaji mabadiliko ya kina 
katika mitazamo, imani na 
mienendo ya jamii kuhusu 
ukeketaji. Eneo hili linalenga 

utaratibu katika kuongeza uelewa wa jamii kuhusu madhara makubwa ya kiafya, kisaikolojia na 
ukiukwaji wa haki za binadamu unaosababishwa na ukeketaji, sambamba na kupinga hoja za 
kitamaduni zinazotumiwa kuhalalisha kuendelea kwa vitendo hivyo. 

Lengo kuu ni kujenga mazingira ambayo jamii zinatambua wazi kuwa ukeketaji ni kitendo chenye 
madhara na kuchagua kwa hiari kuachana nacho. Mafanikio ya eneo hili yanategemea juhudi 
zinazowaleta pamoja watu na makundi mbalimbali ambao wanaelewa madhara ya ukeketaji na 
kuchukua msimamo wa wazi wa kukataa. Hii inajumuisha kuwawezesha wanawake na watoto wa kike 
kudai haki zao, kuwaelimisha wanaume na wavulana kuwa washirika muhimu wa mabadiliko na 
kuwahamasisha viongozi wa jamii kuwa vinara wa mabadiliko. 

Jamii zinapopata uelewa mpana wa athari  za ukeketaji na kupewa mbadala chanya wa kitamaduni 
unaoheshimu utambulisho wao bila kuumiza, zina uwezekano mkubwa wa kuachana na ukeketaji kwa 
pamoja. Hali hii huibua sauti ya pamoja kutoka uelewa wa kawaida hadi msimamo wa wazi wa kukataa 
ukeketaji na kuleta mabadiliko ya kudumu ya tabia na kujenga mazingira salama kwa vizazi vijavyo bila 
ukeketaji. 

Afua za Kimkakati 

Kufanya kampeni za kutokomeza ukeketaji. 

Kuwashirikisha viongozi wa dini na wa kimila katika juhudi za kutokomeza ukeketaji  

Kuhamasisha wanaume na wavulana kuwa vinara wa mabadiliko na kuunga mkono jitihada za 
kutokomeza ukeketaji. 

Kuwajengea uwezo wanawake na watoto wa kike kuwa vinara wa mabadiliko. 

 

kama mila 
 

RA  RA  

kiuchumi na msaada wa kijamii 
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Viashiria 

Asilimia ya ongezeko la wanajamii wenye uelewa wa madhara ya ukeketaji na athari zake za 
kisheria. 

Idadi ya viongozi wa dini na wa kimila wanaohamasisha kikamilifu kutokomeza ukeketaji katika 
jamii zao. 

Asilimia ya ongezeko la wanaume na wavulana vinara wa kutokomeza ukeketaji.  

Matokeo ya Awali ya Utekelezaji 

Kampeni za uelewa wa jamii zimefanikiwa kupinga na kubadili mifumo ya kijamii inayounga 
mkono ukeketaji. 

Viongozi wa kimila na wa dini wamewezeshwa na kuhamasishwa kushiriki mabadiliko katika 
kukuza mila mbadala zisizohusisha ukeketaji na kuongoza jitihada za kijamii za kutokomeza 
ukeketaji. 

Wanaume na wavulana vinara wa mabadiliko wanashiriki na kuunga mkono jitihada za 
kutokomeza ukeketaji. 

Wanawake na watoto wa kike vinara wa mabadiliko wanashiriki na kuunga mkono juhudi za 
kutokomoeza ukeketaji. 

EMK 2.2: Kuimarika kwa Uwezeshaji wa Kiuchumi na Mifumo ya Msaada wa Kijamii kwa 
Ngariba  na Manusura 

Eneo hili la Matokeo Muhimu ni muhimu katika kuhakikisha uendelevu wa kuacha vitendo vya ukeketaji 
na kusaidia urejeshwaji kamili wa manusura katika jamii. Ushiriki wa ngariba katika kukeketa mara 
nyingi husukumwa na motisha ya kiuchumi au hadhi ya kijamii, hali inayofanya iwe vigumu kuacha 
vitendo hivyo bila kuwepo kwa kipato mbadala kinacho aminika. Aidha, manusura wa ukeketaji 
hukabiliwa na changamoto za kiafya, kisaikolojia na kijamii zinazohitaji msaada wa kina na endelevu. 

Eneo hili linatambua kuwa kutokomeza ukeketaji hakuhitaji tu juhudi za kisheria na uhamasishaji, bali 
pia kuanzishwa kwa mifumo endelevu ya kiuchumi na ulinzi katika jamii. Afua za uwezeshaji  kiuchumi 
zinalenga ngariba waliobainishwa, kwa kuwawezesha kupata  kipato mbadala kama mikopo isiyo na 
riba ya Serikali za Mitaa au msaada wa kuanzisha shughuli za kiuchumi. Hatua hizi zinasaidia kuondoa 
msukumo wa kifedha unaoendeleza vitendo vya ukeketaji. 

Kwa ujumla, uwezeshaji wa kiuchumi na msaada wa kijamii unalenga pande zote mbili ikiwemo wale 
wanaohitaji na wanaotekeleza ukeketaji (ngariba) katika kutokomeza vitendo hivi. Kuwezesha ngariba 
kushiriki katika vyanzo mbadala na endelevu vya kipato kunapunguza idadi ya watoto wa kike 
wanaofanyiwa ukeketaji, aidha kuwawezesha manusura kwa msaada stahiki kunajenga ustahimilivu na 
ulinzi wa haki na ustawi wao. Mkakati huu jumuishi ni nguzo muhimu ya kujenga jamii inayo achana 
kabisa na ukeketaji. 

Afua za Kimkakati 

Kuwawezesha kiuchumi ngariba waliobainishwa ili kuwasaidia kuingia kwenye shughuli 
mbadala endelevu za kujipatia kipato. 

Kuanzisha na kuimarisha mitandao jumuishi ya msaada wa kijamii kwa manusura wa ukeketaji. 
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Viashiria 

Idadi ya ngariba waliopata mafunzo ya uwezeshaji kiuchumu na stadi mbadala za kujipatia 
kipato 

Idadi ya ngariba waliotambuliwa na kuingizwa katika vyanzo mbadala na endelevu vya 
kiuchumi. 

Matokeo ya Awali ya Utekelezaji 

Idadi ya mangariba waliopata mafunzo ya uwezeshaji kiuchumu na stadi mbadala za kujipatia kipato. 

Msaada endelevu wa uwezeshaji wa kiuchumi umeongezeka kwa mangariba wa zamani na 
manusura 

Eneo la Matokeo ya Kati (EMK) la Kimkakati chini ya LK3  

EMK 3.1: Kuimarika kwa upatikanaji wa huduma jumuishi za kuzuia, kutoa taarifa na 
mwitikio kwa manusura 

Eneo hili la Matokeo lina lengo la kuanzisha na 
kuimarisha mfumo imara na jumuishi wa utoaji 
huduma unaoshughulikia kwa ukamilifu 
mnyororo mzima wa  kuzuia, utoaji wa taarifa 
kwa wakati na upatikanaji wa huduma kwa 
manusura .  

Afua za kinga zinalenga kuzuia ukeketaji kabla 
haujatokea kwa kuyawezesha makundi ya jamii kwa taarifa sahihi, mifumo ya tahadhari ya mapema na 
majukwaa yanayofikika. Mifumo ya kutoa taarifa inapaswa kuwa salama, ya siri na inayozingatia 
muktadha wa kitamaduni ili kuhamasisha utoaji wa taarifa kwa wakati na kuimarisha uwajibikaji. 
Huduma za mwitikio zinaandaliwa kulingana na mahitaji mahususi ya manusura, zikiwemo huduma za 
haraka za kitabibu, ushauri nasaha na msaada wa kisaikolojia. 

Kwa kuunganisha vipengele hivi katika mfumo mmoja unaofanya kazi kwa uratibu wa kisekta, mkakati 
unajenga mazingira ambayo watoto wa kike wanalindwa dhidi ya ukeketaji, manusura wanapata 
msaada wenye heshima na unaozingatia utu wao na jamii zinashiriki kikamilifu katika kutokomeza 
ukeketaji. Mkakati huu wa Kisekta unaimarisha uwezo wa taasisi, unajenga imani kwa jamii na hatimaye 
unachangia kutokomeza ukeketaji kwa uendelevu. 

Afua za Kimkakati 

Kuanzisha na kuimarisha nyumba salama, vituo jumuishi na huduma mkoba (outreach) vya 
huduma kwa manusura wa ukeketaji. 

Kuimarisha rufaa na utoaji huduma kwa kuwajengea uwezo watoa huduma za afya, Maafisa 
Ustawi wa Jamii na wataalamu wa Sheria.  

Kuboresha maudhui yanayolingana na umri kuhusu kinga dhidi ya ukeketaji katika mitaala ya 
Afya, Elimu na programu za elimu isiyo rasmi.  

Kuandaa na kuingiza rasmi huduma maalum za kuzuia, kutoa taarifa na kukabiliana na ukeketaji 
katika mifumo ya utekelezaji ili kuhakikisha uthabiti, uwajibikaji na ubora wa huduma katika 
mikoa yote. 

Viashiria 

EMK  
K

jumuishi za kuzuia  
t kwa 
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Asilimia ya manusura wa ukeketaji wanaopata huduma jumuishi za kitabibu, kisaikolojia na 
kisheria. 

Maudhui yalioboreshwa kuhusu kinga dhidi ya ukeketaji katika mitaala ya shule na programu 
za elimu isiyo rasmi. 

Idadi ya nyumba salama kwa manusura wa ukeketaji zilizoanzishwa na kuimarishwa. 

Idadi ya vituo vya huduma jumuishi za huduma kwa manusura wa ukeketaji zilizoanzishwa na 
kuimarishwa. 

Idadi ya watoa huduma za afya, Maafisa Ustawi wa Jamii na wataalamu wa Sheria 
waliojengewa uwezo wa kuimarisha rufaa.  

Idadi ya manusura wa ukeketaji na wasichana walio katika mazingira hatarishi wanaopata 
huduma za kisaikolojia, kijamii au msaada wa kiuchumi 

Matokeo ya Awali ya Utekelezaji 

Vituo vya utoaji Huduma Jumuishi, nyumba salama na huduma za mkoba zimeimarishwa ili 
kutoa huduma zinazofikika na zinazomlenga manusura katika nyanja za kitabibu, kisaikolojia 
na kisheria. 

Mifumo ya rufaa na uwezo wa watoa huduma za Afya, Maafisa Ustawi wa Jamii na wataalamu 
wa Sheria umeimarika.  

Maudhui yanayolingana na umri kuhusu kinga dhidi ya ukeketaji yameingizwa katika mitaala 
Afya, Elimu na programu za elimu isiyo rasmi.   

Huduma maalum za kuzuia, kutoa taarifa na kukabiliana na ukeketaji imeandaliwa na kuingizwa 
rasmi katika mifumo ya utekelezaji ili kuhakikisha uthabiti, uwajibikaji na ubora wa huduma 
katika mikoa 13 ya kipaumbele. 

Maeneo ya Matokeo ya Kati (EMK) ya Kimkakati chini ya LK4 

EMK 4.1: Kuimarika kwa Uratibu na Ushirikiano wa Kisekta miongoni mwa Wadau 

 

Eneo hili la Matokeo ni nguzo ya msingi katika kuhakikisha uthabiti, ufanisi na tija kwa Mkakati wa Taifa 
wa Kisekta wa Kutokomeza Ukeketaji wa Mwaka 2025/26–2029/30. Ukeketaji ni tatizo  linalochangiwa 
na mienendo ya kijamii na kitamaduni, hali za kiuchumi pamoja na mifumo ya Kisera na Kisheria, hivyo 
zinahitaji juhudi za pamoja na shirikishi kutoka kwa wadau mbalimbali. Wadau hawa ni pamoja na 
Wizara, idara na taasisi za serikali, Asasi za Kiraia, viongozi wa kimila, koo, dini, wadau wa maendeleo, 
pamoja na vikundi vya kijamii katika ngazi ya jamii. 

EMK  

E  

 

ka kwa 

wa 

wadau  
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Bila uratibu madhubuti na ushirikiano wa kweli wa kisekta, afua za kutokomeza ukeketaji ziko katika 
hatari ya kutotekelezwa ipasavyo, rasilimali kutumika bila tija na athari za jumla kupungua. EMK 4.1 
linalenga kujenga mkakati ambapo wadau wote wanatekeleza majukumu yao kwa mshikamano, 
wakitumia mamlaka yao, utaalamu na mitandao wa kijamii waliyonayo ili kuharakisha kutokomeza 
ukeketaji nchini kote. 

EMK 4.1: Kuimarika kwa Uratibu na Ushirikiano wa Kisekta miongoni mwa Wadau 

Afua za Kimkakati 

Kuimarisha Kikundi Kazi cha Taifa cha kutokomeza ukeketaji.  

Kuimarisha mifumo ya uratibu wa ngazi za Taifa, Mkoa, Wilaya, Kata na Kijiji/Mtaa. 

Viashiria 

Idadi ya wanachama wanaohudhuria vikao na wenye uwajibikaji wa Kamati ya Kiufundi ya Kisekta  

Idadi ya mikutano ya wadau yaliyoratibiwa katika ngazi ya Taifa, Mkoa, Wilaya, Kata na 
Kijiji/Mtaa. 

Matokeo ya Awali ya Utekelezaji 

Majukwaa ya uratibu ya kitaifa na ya ngazi za chini yameanzishwa na yanafanya kazi ipasavyo 
kwa ajili ya kutokomeza ukeketaji. 

Afua za pamoja za kisekta zilizobuniwa na kutekelezwa kupitia mifumo ya uratibu 
iliyoanzishwa. 

EMK 4.2: Kuongezeka kwa rasilimali fedha na utaalamu endelevu kwa ajili ya 
kutokomeza ukeketaji 

Eneo hili la Matokeo ni la msingi katika kuhakikisha utekelezaji wenye tija na uendelevu wa Mkakati 
katika kutokomeza kwa vitendo ukeketaji ambao ni mila yenye mizizi ya muda mrefu. Kunahitaji 
uwekezaji mkubwa na endelevu katika mageuzi ya kisera na Kisheria, uwezeshaji wa jamii, utoaji wa 
huduma na uzalishaji wa tafiti na takwimu. Bila rasilimali za kutosha za kifedha na kiufundi, afua 
zilizopangwa zinaweza zisitekelezeke na kushindwa kuleta matokeo yanayotarajiwa. 

Mafanikio ya EMK 4.2 yanategemea kuongeza na kutofautisha vyanzo vya rasilimali. Ingawa mchango 
wa wadau wa maendeleo unaendelea kuwa muhimu, eneo hili linasisitiza umuhimu wa kuongeza mgao 
wa bajeti za ndani za serikali na kuimarisha ushiriki wa sekta binafsi. Aidha, linaweka mkazo katika 
kujenga uwezo wa wadau wanaotekeleza mkakati katika kusimamia rasilimali kwa uwazi, ufanisi na 
uwajibikaji, ili kila rasilimali itumike kuleta mabadiliko halisi katika jamii. 

Kupitia uhamasishaji na matumizi bora ya rasilimali za kifedha na kiufundi, Tanzania itaweza 
kuhakikisha kuwa dhamira yake thabiti ya kutokomeza ukeketaji inaendana na uwezo wa utekelezaji 
na hivyo kulinda utu, haki na mustakabali wa watoto wa kike na wanawake kote nchini. 

Afua za Kimkakati 
Kuandaa na kutekeleza mkakati wa uhamasishaji wa rasilimali kwa ajili ya kutokomeza 
ukeketaji. 
Ujumuishaji wa afua za ukeketaji katika mipango na bajeti za kisekta za Mikoa 13 ya 
Kipaumbele, kwa kushirikisha Wizara, Idara na Taasisi za Serikali ili kuhakikisha upatikanaji wa 
rasilimali za Serikali kwa uendelevu katika sekta husika. 
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Viashiria 
Asilimilia ya ongezeko la rasilimali za kifedha zilizohamasishwa ndani ya nchi na kimataifa kwa 
kutokomeza ukeketaji. 
Asilimia ya ongezeko la mgao wa bajeti za Serikali katika sekta husika kwa utekelezaji wa afua 
za kutokomeza ukeketaji. 
Uwepo wa mkakati wa uhamasishaji wa rasimali kwa ajili ya kutokomeza ukeketaji. 

Idadi ya taasisi zilizoahidi rasilimali fedha kwa kutokomeza ukeketaji 
Idadi ya programu au miradi ya ukeketaji iliyofadhiliwa 
Idadi ya Mikoa iliyoingiza huduma maalum za kuzuia, kutoa taarifa na kukabiliana na ukeketaji 
katika mifumo ya utekelezaji ili kuhakikisha uthabiti, uwajibikaji na ubora. 

Matokeo ya Awali ya Utekelezaji 
Mifumo bunifu ya ufadhili imeanzishwa, ikijumuisha serikali, wadau wa maendeleo na sekta 
binafsi, kwa ajili ya kufadhili afua za kutokomeza ukeketaji. 
Ongezeko la mgao wa bajeti za Serikali katika sekta husika kwa utekelezaji wa afua za 
kutokomeza ukeketaji. 

Matokeo ya Kati chini ya LK5  

EMK 5.1: Kuimarika kwa tafiti na takwimu kwa ajili ya afua na uundaji wa sera za 
kutokomeza ukeketaji 

Eneo hili la Matokeo ni 
la msingi katika 
kuhakikisha kuwa 
Mkakati unabaki kuwa 
wenye ufanisi, 
unaoendana muktadha 
halisi na unaoweza 
kujibu changamoto 
zinazoibuka kwa 
wakati. Kutokomeza 
ukeketaji kunahitaji 
afua ambazo zina 

matoeko yaliyothibitishwa kupitia tafiti na takwimu sahihi.  

EMK 5.1 linalenga kuzalisha, kuchambua na kuratibu matumizi ya tafiti na takwimu ili kuongeza uelewa 
wa mienendo ya ukeketaji, kubaini vichocheo na vikwazo vya kuachana na mila hii na kutathmini ufanisi 
wa afua na sera mbalimbali. Kwa kuweka mkazo kwenye uzalishaji wa tafiti, mkakati unaimarisha 
dhamira yake ya kufanya maamuzi yanayotegemea tafiti na hivyo kuwezesha maboresho endelevu na 
marekebisho ya kimkakati kuelekea lengo kuu la kutokomeza ukeketaji. 

Afua za Kimkakati 
Kufanya tafiti za kusaidia uboreshaji wa afua za kutokomeza ukeketaji. 
Kuimarisha mifumo ya na ukusanyaji wa takwimu. 

Viashiria 
Idadi ya tafiti mahsusi za ukeketaji zilizofanyika. 
Idadi ya mifumo ya takwimu iliyoboreshwa. 
 

EMK5.1 

EMK5.2 

Kuimarika kwa tafiti na 
takwimu kwa ajili ya 
afua na uundaji wa 
sera za kutokomeza 
ukeketaji 

Kuimarika kwa uwezo 
wa ufuatiliaji, tathmini 
na ujifunzaji katika 
afua za kutokomeza 
ukeketaji  
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Matokeo ya Awali ya Utekelezaji 
Sera na programu za kutokomeza ukeketaji zinazozingatia takwimu na tafiti  
Takwimu za ukeketaji zimejumuishwa katika mifumo ya kitaifa. 

EMK 5.2: Kuimarika kwa uwezo wa ufuatiliaji, tathmini na ujifunzaji katika afua za 
kutokomeza ukeketaji 

Eneo hili la Matokeo ni mahsusi katika kuhakikisha uwajibikaji, uwazi na uboreshaji endelevu wa 
utekelezaji wa Mkakati. Linaweka mkazo kwenye umuhimu wa mifumo thabiti ya ufuatiliaji, tathmini na 
ujifunzaji ili kufuatilia maendeleo, kupima matokeo, kubaini changamoto na kurekebisha afua kwa 
wakati kulingana na takwimu zinazopatikana. 

Kwa kuimarisha uwezo wa ufuatiliaji, tathmini na ujifunzaji kwa wadau wote kuanzia vyombo vya kitaifa 
vya uratibu hadi watekelezaji wa ngazi ya jamii, mkakati unalenga kubadilisha mtazamo wa ufuatiliaji 
kutoka kutazama shughuli pekee hadi kuzingatia upimaji wa matokeo. Hii itawezesha maboresho ya 
afua yanayotegemea tafiti, matumizi bora ya rasilimali na kuongeza uwekezaji katika mbinu 
zilizothibitishwa kuwa na mafanikio. 
Afua za Kimkakati 

Kubuni na kutekeleza programu mahsusi za kujenga uwezo kwa wadau katika ufuatiliaji, 
tathmini na matumizi ya takwimu za ukeketaji. 
Kuendesha jukwaa la Kitaifa la kila mwaka la ujifunzaji la wadau wanaotekeleza afua za 
kutokomeza ukeketaji. 
Kufanya tathmini za kati na za mwisho za utekelezaji wa Mkakati. 

Viashiria 
Idadi ya wadau waliopatiwa mafunzo ya ufuatiliaji, tathmini na matumizi ya takwimu za 
ukeketaji. 
Idadi ya wadau walioingiza mifumo ya ufuatiliaji, tathmini na ujifunzaji katika afua zao za 
kutokomeza ukeketaji. 
Idadi ya mbinu bora za mfano zilizofanya vizuri kwenye utekelezaji. 
Taarifa ya tathmini ya kati na ya mwisho ya utekelezaji wa Mkakati. 

Matokeo ya Awali ya Utekelezaji 
Mfumo wa kitaifa wa Ufuatiliaji, Tathmini na Ujifunzaji kuhusu ukeketaji umeimarishwa. 
Taarifa za majukwaa ya kujifunza, kushirikishana maarifa na mifumo ya mrejesho wa 
utekelezaji wa Mkakati. 
Taarifa ya tathmini ya kati na ya mwisho ya utekelezaji wa Mkakati inayoelezea maendeleo ya 
utekelezaji wa Mkakati. 

4.4 Nadharia ya mabaadiliko 
Nadharia ya Mabadiliko inajengwa kwa namna ambayo afua mbalimbali zitaweza kuleta mabadiliko 
yanayotarajiwa na kuzingatia kwa kina mlolongo wa kimantiki (causal pathway) unaounganisha 
rasilimali, shughuli na matokeo ili kufikia dira ya Taifa lisilo na ukeketaji. Inaonesha uhusiano wa moja 
kwa moja kati ya afua, matokeo na athari, huku ikisisitiza uratibu wa kitaifa na ushirikishwaji wa wadau 
(tazama mchoro hapo juu). Unaanza na shughuli/afua zinazotekelezwa, zikiwemo kuboresha sera na 
sheria, kufanya kampeni za uhamasishaji, kujenga uwezo wa watendaji na taasisi, pamoja na 
kuwezesha kiuchumi makundi lengwa. Shughuli hizi zinatarajiwa kusababisha matokeo ya awali, kama 
vile kuongezeka kwa upatikanaji wa huduma jumuishi za kuzuia na kushughulikia ukeketaji, kuimarika 
kwa ushirikiano wa kisekta na kuongezeka kwa uelewa wa jamii.  
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Nadharia ya mabadiliko
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Kuwa Taifa 
ambalo 

wanawake 
na watoto 

wa kike 
wanaishi 

bila 
vitendo  

vya 
ukeketaji. 

Kufanyika kwa jukwaa la Kitaifa la kila mwaka 

Kuongezeka kwa idadi ya huduma jumuishi za 
kuzuia, kutoa taarifa na mwitikio kwa manusura 
katika mikoa ya kipaumbele 

Kuboreka kwa Sera na Sheria kulingana na viwango vya 
Kimataifa 

Kuongezeka kwa idadi ya wanajamii wanaofikiwa nae limu 
ya kutokomeza ukeketaji   

Kuongezeka kwa taasisi zinazoshiriki na kutoa 
taarifa ya utekelezaji kwenye Kikundi Kazi cha Taifa 
cha Mkakati 

Idadi ya Wajumbe wa Kamati Tendaji waliojengewa 
uwezo  uwezo wa Ufuatiliaji, Tathmini na Ujifunzaji 

Uwepo wa tafiti kwa ajili ya programu za 
kutokomeza ukeketaji 

Kuongezeka kwa idadi ya rasilimali fedha na ufundi 
kutoka bajeti ya Serikali na mchango wa Wadau 

Kuongezeka idadi ya ngariba na manusura wana 
osjhiriki shughuli mbadala za kiuchumi  

Kuongezeka kwa idadi ya watendaji na wasimamizi wa Sheria 
waliojengewa uwezo Kuimarika kwa usimamizi na 

utekelezaji wa sheria za 
kutokomeza ukeketaji 
 

Kuimarika kwa uratibu, 
ushirikiano wa kisekta na 
uhamasishaji wa rasilimali 
fedha 

Kuongezeka kwa wanawake na 
watoto wa kike wanaotumia 
huduma za  kuzuia, utoaji taarifa 
na mwitikio 

Kuongezeka kwa wanajamii 
katika Mikoa ya kipaumbele 
wanaoamini kuwa ukeketaji 
unapaswa kutokomezwa 

Kuimarika kwa mifumo ya 
tafiti, ufuatiiaji, tahmini na 

ujifunzaji 

Kupitia Sera na Sheria za Kitaifa  
Kujenga uwezo wa watendaji na mifumo ya 
utekelezaji wa sheria  
Kuandaa Taratibu za Uendeshaji wa kesi za 
Ukeketaji  

 

Kufanya kampeni za kutokomeza ukeketaji. 
Kuwashirikisha viongozi wa dini na wa kimila  
Kuhamasisha wanaume na wavulana kuwa vinara 
Kuwajengea uwezo wanawake na watoto wa kike 
vinara  
Kuwawezesha kiuchumi ngariba na manusura. 
 

Kuanzisha na kuimarisha mitandao ya msaada kwa 
manusura  
Kuanzisha na kuimarisha nyumba salama, vituo 
jumuishi na huduma mkoba 
Kuimarisha rufaa na utoaji huduma  
Kufanya mapitio ya mitaala ya Afya, Elimu na elimu 
isiyo rasmi. 

Kutoa mafunzo kwa Kikundi Kazi cha Taifa cha 
kutokomeza ukeketaji.  
Kutoa mafunzo ya uratibu kwa Mkoa 13, Halmashauri 26, 
Kata 52 na Vijiji/Mitaa 104. 
Kuandaa na kutekeleza mkakati wa uhamasishaji wa 
rasilimali kwa ajili ya kutokomeza ukeketaji. 
Kuwezesha Wizara za Kisekta na Mikoa 13 kujumuisha 
afua za ukeketaji katika mipango na bajeti  

Kufanya tafiti za kusaidia kutokomeza ukeketaji. 
Kuandaa mfumo rafiki na kutoa mafunzo kwa Kamati 
tendaji na Mikoa 13 ya ukusanyaji na uchakataji wa 
takwimu. 
Kuendesha jukwaa la Wadau wa Utekelezaji la Kitaifa la 
mwaka 
Kufanya tathmini za kati na za mwisho  

Kupungua 
kwa kiwango 
cha ukeketaji 

nchini kwa 
50%, kutoka 
8% mwaka 
2024/2025 

hadi 4% 
ifikapo 
mwaka 

2029/30 

Juhudi za Kitaifa zenye rasilimali, shirikishi na jumuishi zinazoratibiwa na kuzingatia usawa wa kijinsia na Haki za Binadamu  

  
 

 
Tathmini ya Kati na ya Mwisho 

ya Utekelezaji 
Tathmini ya 

Athari 
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Matokeo haya yatapelekea kuwepo kwa matokeo ya kati, yanayojumuisha mabadiliko ya mitazamo ya 
jamii dhidi ya ukeketaji, kuongezeka kwa matumizi ya huduma za ulinzi na msaada, pamoja na 
utekelezaji madhubuti wa sheria. Hatimaye, mnyororo huu wa mabadiliko utasababisha kuwepo kwa 
matokeo ya muda mrefu (athari) ambayo ni kupungua kwa kiwango cha ukeketaji nchini, kufikia lengo 
la kupunguza kwa asilimia 50 ndani ya kipindi kilichopangwa na kuchangia kufikia dira ya Mkakati huu. 
Mchakato huu wote unajengwa katika mifumo imara ya ufuatiliaji, tathmini na ujifunzaji, inayohakikisha 
kuwa utekelezaji unazingatia takwimu, tafiti, unarekebishwa inapobidi na unaleta matokeo endelevu 
yanayozingatia haki za binadamu na usawa wa kijinsia. Shughuli hizi zinajadiliwa kwa kina katika 
Mkakati huu. 
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SURA YA TANO: UTEKELEZAJI, URATIBU, UFUATILIAJI NA TATHMINI YA 
MKAKATI 

5.1 Utangulizi 
Sura hii inaeleza mipango ya kiutendaji, muundo wa uongozi na mifumo ya usimamizi inayohakikisha 
ushiriki wa wadau wote, ikijengwa juu ya uzoefu wa mkakati uliopita. Inasisitiza utekelezaji wa 
kimfumo, ufuatiliaji endelevu na maboresho yanayotokana na tafiti na maoni ya jamii, huku ikizingatia 
masuala ya kiutamaduni ya ukeketaji. Aidha, inaweka msingi wa mfumo jumuishi wa ufuatiliaji, 
tathmini, ujifunzaji na maboresho unaotumia takwimu, mapitio ya mara kwa mara na ushirikishwaji wa 
jamii ili kuimarisha uwajibikaji na ufanisi. Kwa ujumla, sura hii inaongoza utekelezaji madhubuti wa 
mkakati na kuweka mazingira wezeshi ya kufikia Tanzania isiyo na ukeketaji ifikapo mwaka 2030. 

5.2 Mipangilio na Mikakati ya Utekelezaji 
5.2.1 Uratibu wa Jumla wa Mkakati 

Wizara yenye dhamana ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wanawake na Makundi Maalum itaratibu 
utekelezaji wa Mkakati wa Taifa wa Kisekta wa Kutokomeza Ukeketaji wa Mwaka  2025/26–2029/30. 
Katika jukumu la uratibu, Wizara itatoa mwelekeo wa kisera, itasimamia utekelezaji wa kimkakati na 
kuhakikisha utekelezaji unaunganisha jitihada za sekta mbalimbali na wadau wote wanaohusika na 
malengo ya mkakati. 

Uratibu wa Wizara utakuwa mhimili wa kujenga mwitikio wa kitaifa ulio mmoja, kupunguza kurudia 
afua na kuimarisha mifumo ya uwajibikaji wa pamoja. Ili kuwezesha uratibu wenye ufanisi, Wizara 
itaweka mifumo madhubuti ya mawasiliano na ushirikiano wa kisekta, ikijumuisha mikutano ya Kitaifa 
ya mara kwa mara, vikundi kazi maalum na majukwaa rasmi ya kubadilishana taarifa, kupanga kwa 
pamoja na kutatua changamoto. 

Mifumo hii itawahusisha wadau wote wa utekelezaji wa mkakati, ikiwemo Wizara, Idara na Taasisi za 
serikali, Asasi za Kiraia na wadau wa maendeleo, kwa lengo la kuhakikisha utekelezaji unaoratibiwa na 
unaolenga matokeo. Ushirikishwaji huu uliopangwa utawezesha matumizi bora ya rasilimali, kuimarisha 
afua na kuwezesha maoni ya pamoja kwa changamoto zinazoibuka. Kupitia uratibu huu wa kimkakati 
na wa pamoja, lengo kuu la mkakati la kutokomeza ukeketaji nchini Tanzania litapata msukumo 
madhubuti wa utekelezaji. 

5.2.2 Mfumo ulioandaliwa kwa ajili ya mgawanyo wa madaraka na utekelezaji wa 
mkakati kulingana na mazingira halisi 

Mkakati huu unatumia mfumo uliopangwa kwa ajili ya ugatuzi wa madaraka na uzingatiaji wa mazingira 
halisi, ukigundua kuwa afua madhubuti za kutokomeza ukeketaji  lazima ziendane na hali halisi ya 
kijamii, kiutamaduni, kiuchumi na kijiografia ya jamii mbalimbali nchini. Mkakati unasisitiza uwezeshaji 
wa mamlaka za ngazi za jamii kuongoza na kuhuisha ajenda ya kitaifa, kuhakikisha kuwa afua 
zinazoanzishwa zinagusa mahitaji muhimu kulingana na tamaduni husika.  

Mfumo huu wa mgawanyo wa majukumu utatekelezwa kupitia taratibu zifuatazo: 

a) Mipango ya Ngazi ya Mikoa na Halmashauri:  

Sekretarieti za Mikoa na Halmashauri za Wilaya zitahamasishwa na kupewa msaada wa kiufundi 
kuandaa mipango ya hatua ya kutokomeza ukeketaji kulingana na mazingira yao. Mipango hii 
haitaishia tu kuakisi mkakati wa kitaifa, bali itaunganisha jitihada za kuzuia na kukabiliana na 
ukeketaji katika mifumo iliyopo ya serikali za mitaa, mipango ya maendeleo ya mwaka na bajeti. 
Hii inahakikisha kuwa afua za ukeketaji zinakuwa sehemu ya utawala wa ndani na utoaji wa huduma 
badala ya kuwa miradi inayojitegemea na hivyo kuimarisha umiliki na uendelevu. Mipango hiyo ya 
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ndani itaongozwa na takwimu za kiwango cha ukeketaji za mkoa au wilaya husika, mila na desturi 
na rasilimali zilizopo. 

b) Ushirikishwaji wa Jamii kuendana na mazingira:  

Mkakati unasisitiza kukuza mipango inayoongozwa na jamii yenyewe, ambapo wadau wa ndani 
ikiwa ni pamoja na viongozi wa mila, viongozi wa dini, makundi ya wanawake, vijana na wanaume 
wanabainisha vyanzo vya ukeketaji na kubuni mbinu za kutatua kwa pamoja. Hii inahusisha 
kulinganisha mbinu bora za Kimataifa na za Kitaifa ili kukidhi mahitaji mahususi ya jamii, kanuni za 
kitamaduni na mienendo ya jamii. Kwa mfano, mikakati ya mawasiliano itatumia lugha za asili na 
njia za kitamaduni zinazokubalika. Aidha, afua zinaweza kujumuisha sherehe za kimila au 
majadiliano ya kijamii ili kukuza mila mbadala za kuvusha rika au kupinga mila na desturi vyenye 
madhara ndani ya jamii.  

c) Uimarishaji wa Uwezo katika Ngazi ya Jamii:  

Nguzo muhimu ya mgawanyo wa madaraka ni kuimarisha uwezo wa kitaasisi na rasilimali watu 
katika ngazi za jamii. Hii itatekelezwa kupitia mafunzo, ufuatiliaji wa karibu na msaada wa kiufundi 
endelevu kwa mamlaka za Serikali za Mitaa, Maafisa wa Maendeleo ya Jamii, watoa huduma za 
Afya, Maafisa Ustawi wa Jamii, vyombo vya ulinzi na usalama, walimu, pamoja na Asasi za Kiraia 
za ngazi ya jamii. Lengo ni kuwajengea uwezo wa kutekeleza, kufuatilia na kutoa taarifa kuhusu 
afua za kutokomeza ukeketaji kwa ufanisi.  

5.3 Muundo wa Uratibu na Majukumu  
Muundo wa uratibu na mgawanyo wa majukumu katika utekelezaji wa Mkakati huu unaakisiwa katika 
Mpango wa Taifa wa Kutokomeza Ukatili Dhidi ya Wanawake na Watoto (MTAKUWWA Toleo la Pili), 
kama inavyooneshwa katika mchoro Hapa chini. Kwa uelewa wa kina zaidi kuhusu mgawanyo wa 
majukumu, mifumo ya uwajibikaji na taratibu za utekelezaji, inapendekezwa pia kurejea MTAKUWWA 
Toleo la Pili. 

5.4 Ushirikiano wa Kisekta: Mikakati ya Ushirikishwaji wa Wadau 
Mkakati wa Taifa wa Kisekta wa Kutokomeza Ukeketaji wa Mwaka  2025/26–2029/30 unasisitiza 
umuhimu wa ushirikiano thabiti wa kisekta na ushirikishwaji jumuishi wa wadau kama nguzo kuu za 
utekelezaji wenye ufanisi. Afua za Mkakati huu zinatekelezwa na wadau mbali mbali kwa uratibu na 
ushirikiano katika kufikia matokeo yanayotarajiwa. Wadau hawa na majukumu yao yameainishwa katika 
jedwali hapa chini. 
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Muundo wa Uratibu 
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Jedwali Na. 6: Majukumu na Wajibu wa Wadau 

S/N Jina la Mdau Maelezo ya Majukumu na Wajibu 

1. Ofisi ya Waziri Mkuu (Sera, 
Bunge, Uratibu na Wenye 
Ulemavu) 

i. Kuratibu wizara za kisekta zinazohusika katika utekelezaji wa 
Mkakati 

2. Wizara ya Maendeleo ya 
Jamii, Jinsia, Wanawake na 
Makundi Maalum 

i. Kufanya mapitio ya sera  
ii. Kuandaa miongozo ya utekelezaji  
iii. Kutenga bajeti kwa utekelezaji wa afua za ukeketaji  
iv. Kuimarisha usimamizi wa mifumo ya takwimu  
v. Kuratibu utekelezaji  
vi Kuratibu mikutano na vikao vya utekelezaji, ufuatiliaji na 
tathmini  
vii. Kuratibu kampeni za uelimishaji dhidi ya ukeketaji  
vii. Kuratibu utoaji wa huduma jumuishi za kuzuia, utoaji wa 
taarifa na mwitikio kwa manusura wa ukeketaji 

3. Ofisi ya Waziri Mkuu - Tawala 
za Mikoa na Serikali za Mitaa 

i. Kuwezesha ujumuishaji wa afua za ukeketaji katika mipango 
na bajeti za mikoa na serikali za mitaa 
ii. Kuimarisha mifumo ya utoaji wa taarifa na mawasiliano 
kutoka ngazi za jamii hadi ngazi ya taifa  
iii. Kuwasilisha taarifa zilizojumuishwa za utekelezaji katika 
ngazi ya Serikali za Mitaa kuhusu utokomezaji wa ukeketaji 
kwa wizara husika  
iv. Kuratibu wadau katika serikali za mitaa kutekeleza afua za 
kuzuia na kukabiliana na ukeketaji  
v. Kufanya ziara za pamoja za usimamizi shirikishi, ufuatiliaji 
na tathmini katika ngazi ya Serikali za Mitaa 

4. Wizara ya Afya i. Kuandaa miongozo, taratibu za uendeshaji (SOPs) na nyenzo 
za mafunzo kwa wahudumu wa afya ili kuhakikisha utoaji wa 
huduma bora za afya kwa manusura  
ii. Kujenga uwezo wa wahudumu wa afya kutoa huduma za 
kinga, usimamizi jumuishi na mwitikio kwa manusura  
iii. Kukusanya, kuchambua na kutoa taarifa na takwimu za 
manusura waliopata huduma 
iv. Kuandaa na kusambaza zana za ufuatiliaji na tathmini za 
ukatili dhidi ya wanawake na watoto 

5. Wizara ya Elimu, Sayansi na 
Teknolojia 

i. Kusimamia ubora wa huduma za ustawi na usalama wa 
mtoto wa kike ndani ya shule 
ii. Kutoa waraka na miongozo ya ushauri nasaha na elimu ya 
kuzuia na ulinzi wa mtoto  
iii. Kuboresha mitaala ya elimu inayojumuisha masuala ya 
ukeketaji 

6. Wizara ya Mambo ya Ndani 
ya Nchi 

i. Kuratibu usimamizi na utekelezaji wa sheria dhidi ya 
ukeketaji  

ii. Kuandaa na kuboresha miongozi ya usimamizi wa mashauri 
ya ukeketaji 
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S/N Jina la Mdau Maelezo ya Majukumu na Wajibu 

iii. Kuratibu kampeni za elimu ya kutokomeza ukeketaji 

iii. Kuimarisha uwezo wa taasisi za kusimamia na kutekeleza 
Sheria zinazokataza ukeketaji 

iv. Kuboresha ufanisi wa Dawati la Jinsia na Watoto la Polisi  

7. Inspekta Jenerali wa Polisi i. Ushirikishwaji wa jamii kupitia uhamasishaji, Vitengo vya 
Huduma za Nje na polisi jamii  
ii. Utekelezaji wa sheria ikiwemo kukamata, kuchunguza na 
kufikisha mashitaka ya watuhumiwa wa ukeketaji  
iii. Mafunzo na kujenga uwezo wa askari kuhusu jinsia na ulinzi 
wa mtoto 
iv. Kuandaa na kuratibu mikakati ya kipolisi dhidi ya ukeketaji 
v. Kuimarisha mifumo ya utoaji wa taarifa na uokoaji 

8. Idara ya Uhamiaji Tanzania i. Kuzuia ukeketaji wa kuvuka mipaka  
ii. Kupambana na biashara haramu ya binadamu na watoto  
iii. Kukuza uelewa kupitia programu ya jamii ya “Mjue Jirani 
Yako” 

9. Wizara ya Katiba na Sheria i. Uandaaji na Maboresho ya Sheria zinazokataza ukeketaji  
ii. Kuandaa miongozo na kanuni za utekelezaji wa Sheria 
zinazokataza ukeketaji  

10. Wizara ya Habari, Utamaduni 
na Michezo 

i. Kufanya mapitio ya kisera (Sera ya Taifa ya Utamaduni) ili 
kujumuisha afua za kukabiliana na mila na desturi zenye 
madhara hususan utekelezaji 
ii. Kuhamaisha ushiriki wa viongozi wa kimila ili kutokomeza 
vitendo vya ukeketaji 
iii. Kujumuisha afua za kukabiliana na ukeketaji kama kipimo 
cha utendaji (KPI) wa Maafisa Utamaduni katika maeneo 
yenye mila na desturi zisizofaa ikiwemo ukeketaji 
iv. Kuhamasisha ushiriki wa wadau kuwekeza katika tafiti 
zinazohusu mila na desturi zenye madhara zikiwemo ukeketaji 
vi. Kuratibu na kuandaa afua za utoaji elimu na hamasa ya 
mabadiliko katika jamii zinazoishi mila nadesturi zenye 
madhara ikiwemo ukeketaji 

11. Wadau wa Maendeleo wa 
Kimataifa 

i. Washirika katika ushirikiano wa kisekta  

ii. Kutoa ufadhili wa kifedha  

iii. Kutoa ushauri wa kiufundi 

iii. Kuratibu kubadilishana uzoefu wa kimataifa na kukuza 
ujifunzaji wa pamoja 

12. Asasi za Kiraia, Taasisi za 
Kidini na Asasi za Kijamii. 

i. Kutekeleza afua zenye kuzingatia muktadha wa kiutamaduni 
za kutokomeza ukeketaji  

ii. Kuhamasisha jamii kutumia Mila mbadala za kuvusha rika 
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S/N Jina la Mdau Maelezo ya Majukumu na Wajibu 

iii. Kufanya kampeni za kukuza uelewa na kubadilisha 
mitazamo hasi ya kijamii 

iv. Kutoa huduma za moja kwa moja kwa manusura na walio 
katika hatari 

v. Kufanya utetezi na ushawishi wa maboresho ya Sera na 
Sheria 

12. Taasisi za Kitaaluma na 
Utafiti 

i. Kufanya tafiti 
ii. Utoaji wa mafunzo 
iii. Kushauri maboresho ya mitaala kulingana na tafiti 

13. Sekta Binafsi i. Kuchangia rasimali fedha kupitia uwajibikaji wa kijamii wa 
makampuni 
ii. Kuandaa na kusambaza teknolojia bunifu zinazosaidia katika 
kampeni, ukusanyaji na usambazaji wa taarifa 
iii. Kushiriki katika kampeni za uelimishaji jamii za kutokomeza 
ukeketaji 

14. Vyombo vya Habari na 
mitandao ya Kijamii 

i. Kurusha kampeni na matangazo ya kutokomeza ukeketaji  

ii. Kuelimisha umma madhara ya ukeketaji na Sheria husika 

ii. Kuwezesha mijadala chanya ya umma ya kutokomeza 
ukeketaji 

15. Jamii i. Kutoa ulinzi kwa watoto wa kike dhidi ya ukeketaji 

ii. Kuimarisha mifumo ya kijamii ya kuzuia ukeketaji, utoaji wa 
taarifa na mwitikio  

ii. Kushiriki katika kuelimishana katika ngazi ya kaya na jamii 
kuhusu madhara ya ukeketaji 

16. Wazee wa Mila na Viongozi 
wa Koo 

i. Kufanya ushawishi wa kutokomeza ukeketaji katika mila za 
kijamii 

17. Wazazi na Walezi i. Kutoa malezi chanya yanayolinda haki na ustawi wa watoto 
wa kike na wa kiume 

ii. Kuzuia watoto wao wa kike kwenda keketwe 

iii. Kutoa taarifa za viashiria na matukio ya vitendo vya 
ukeketaji  

iv. Kuwa vinara wa mabadiliko ya mila zenye madhara kwenye 
jamii  

18. Watoto na Vijana wa Kike na 
wa Kiume 

i. Kutoa taarifa za viashiria na matukio ya vitendo vya ukeketaji  

ii. Kuwa vinara wa mabadiliko wa mila zenye madhara kwenye 
jamii kwa kukataa ukeketaji 

iii. Kutoa elimu za kuzuia ukeketaji kupitia makundi rika  
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5.5 Rasilimali Fedha za Mkakati 
Utekelezaji wenye mafanikio na endelevu wa Mkakati wa Taifa wa Kisekta wa Kutokomeza Ukeketaji 
wa Mwaka 2025/26–2029/30 unategemea kwa kiasi kikubwa upatikanaji wa rasilimali za fedha za 
kutosha na halisia. Kwa kutambua vyanzo mbali mbali vya ukeketaji na wigo mpana wa afua 
zinazohitajika, Mkakati huu unatumia mfumo jumuishi wa ufadhili unaolenga kubainisha na kuendeleza 
vyanzo mbalimbali vya fedha pamoja na kuhakikisha mgawanyiko mzuri wa rasilimali katika ngazi zote 
za utekelezaji. Mbinu hii inajiondoa katika utegemezi wa chanzo kimoja cha fedha na badala yake 
inaweka msingi imara na endelevu wa kifedha unaoweza kuendeleza jitihada za kutokomeza ukeketaji 
katika kipindi chote cha utekelezaji wa Mkakati na baada ya mkakati. 

5.5.1 Dhamira ya Bajeti ya Serikali: 

Chanzo cha rasilimali fedha ni kutengwa kwa rasilimali za kutosha kutoka katika Bajeti ya Serikali. 
Dhamira hii inaakisi umiliki wa kitaifa na dhamira ya kisiasa ya kutokomeza ukeketaji. Fedha 
zitaelekezwa kupitia Wizara, Idara na Taasisi husika, kuhakikisha kuwa shughuli zinazohusiana na 
ukeketaji zinajumuishwa katika bajeti za kila mwaka za Serikali Kuu na Serikali za Mitaa. Rasilimali hizi 
zitasaidia mifumo ya uratibu, ujenzi wa uwezo, huduma kwa manusura na programu za ushirikishwaji 
wa jamii. Ujumuishaji wa rasilimali za ukeketaji katika majukumu ya msingi ya sekta ya umma 
unahakikisha uendelevu wa muda mrefu na kuhalalisha afua hizi ndani ya mifumo ya kitaasisi. 

5.5.2 Ushirikiano na Wadau wa Maendeleo wa Kimataifa: 

Mkakati unasisitiza umuhimu wa kuhamasisha rasilimali kutoka kwa wadau mbalimbali wa kimataifa, 
wakiwemo mashirika ya Umoja wa Mataifa, wafadhili na taasisi za kimataifa. Wadau hawa hutoa 
msaada wa kifedha na wa kiufundi. Ushirikiano utaelekezwa katika kulinganisha misaada ya wafadhili 
na vipaumbele vya Mkakati, kuratibu vyanzo vya fedha na kupunguza kurudia kwa afua. Mbinu bunifu 
za ufadhili na mifuko ya kimataifa inayolenga usawa wa kijinsia na kutokomeza ukatili dhidi ya 
wanawake na watoto wa kike itatumika kuongeza matokeo chanya. 

5.5.3 Uhamasishaji wa Rasilimali za Ndani: 

Asasi za kiraia katika ngazi ya kitaifa na kijamii ni vichocheo muhimu vya uhamasishaji wa rasilimali za 
ndani. Mkakati unahamasisha upatikanaji wa misaada kutoka kwa taasisi za ufadhili wa kifedha, 
wafadhili binafsi na michango ya umma. Sekta binafsi pia inahimizwa kuchangia kupitia uwajibikaji wa 
kijamii wa makampuni, ushirikiano wa kimkakati na uwekezaji wa moja kwa moja katika jitihada za 
kutokomeza ukeketaji, ikiwemo msaada wa miundombinu kama ujenzi wa Vituo vya Huduma Jumuishi 
na nyumba salama. Uchangishaji wa fedha unaotegemea jamii utaimarisha umiliki wa kijamii na ushiriki 
endelevu. 

5.5.4 Usimamizi wa Fedha kwa Uwazi: 

Mfumo wa rasilimali fedha unaweka kipaumbele kwa uwazi, uwajibikaji na ufanisi. Hii inajumuisha 
miongozo na uwazi wa bajeti, mifumo thabiti ya utoaji wa taarifa za fedha, ufuatiliaji na tathmini ya 
mara kwa mara ya matumizi, pamoja na kujenga uwezo wa wadau wanaotekeleza usimamizi wa fedha. 
Hatua hizi zinalenga kupunguza matumizi yasiyo sahihi ya rasilimali, kuhakikisha matumizi bora ya 
fedha na kujenga imani miongoni mwa wadau na wafadhili, hivyo kuchochea uwekezaji endelevu. 

5.5.5 Mfumo Endelevu wa Rasilimali: 

Kwa ujumla, mkakati huu wa ufadhili haulengi tu kupata fedha bali kuweka na kuimarisha mfumo 
endelevu wa upatikanaji wa rasilimali. Kwa kuunganisha uongozi wa Serikali, ushirikiano wa kimataifa, 
ushirikiano wa ndani na usimamizi madhubuti wa fedha. Mkakati unahakikisha kuwa kila afua 
iliyopangwa ina rasilimali za kutosha ili kuweka msingi wa kutokomeza ukeketaji wa kudumu na kulinda 
haki na ustawi wa wanawake na watoto wa kike nchini. 
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5.6 Mpango jumuishi wa kujenga uwezo wa rasilimali watu 
Utekelezaji madhubuti wa Mkakati huu unategemea uwepo wa rasilimali watu wenye uwezo, waliopata 
mafunzo stahiki na wanaoungwa mkono ipasavyo katika ngazi zote. Kwa kutambua kuwa mafanikio ya 
mkakati wowote yanategemea uwezo wa wale wanaoutekeleza, Mkakati huu unaweka mkazo mkubwa 
katika mpango jumuishi wa kujenga uwezo wa rasilimali watu. Mpango huu unalenga kuhakikisha kuwa 
wadau wote kuanzia watunga sera wa kitaifa hadi watendaji wa ngazi za msingi wanakuwa na maarifa, 
ujuzi na mitazamo inayohitajika ili kuzuia ukeketaji, kulinda wasichana walio katika hatari ya kukeketwa 
na kusaidia manusura. Mpango huu hauishii kwenye mafunzo pekee bali unajumuisha maendeleo 
endelevu ya kitaaluma, uratibu na uandaaji wa mazingira wezeshi ya utendaji yenye kuchochea dhamira 
na ufanisi katika kutokomeza ukeketaji. 

Sehemu muhimu ya mpango huu ni mafunzo lengwa na programu za uhamasishaji zinazolenga mahitaji 
tofauti ya makundi ya kitaaluma na wadau wa kijamii. Kwa maafisa wa Serikali katika ngazi ya kitaifa, 
kikanda na wilaya, mafunzo yanajumuisha utungaji wa sera, upangaji wa programu, upangaji bajeti 
kwa afua za ukeketaji na uratibu madhubuti wa ushirikiano wa kisekta. Kwa watoa huduma kama 
Wahudumu wa Afya, Afisa Ustawi wa Jamii, Walimu na Vyombo vya Dola, mafunzo yatazingatia 
utambuzi wa kesi za ukeketaji, utoaji wa huduma zinazomlenga manusura, taratibu za kisheria, masuala 
ya maadili na mawasiliano yanayozingatia muktadha wa kitamaduni. Wadau wa ngazi ya jamii, 
wakiwemo Viongozi wa Kimila na Kidini, Wahudumu wa Afya ya Jamii na Wajumbe wa Kamati za Ulinzi 
wa Wanawake na Watoto watapatiwa mafunzo ya uhamasishaji wa jamii, mawasiliano ya mabadiliko 
ya tabia, mbinu mbadala za mila za kuvusha rika na njia bora za rufaa ili waweze kuendesha mabadiliko 
kutoka ndani ya jamii zao. 

Zaidi ya mafunzo rasmi, Mpango wa Kujenga Uwezo unajumuisha mikakati ya ujifunzaji endelevu, 
kubadilishana maarifa na msaada wa rika kwa rika. Hii inahusisha uanzishaji wa majukwaa ya 
kubadilishana uzoefu mara kwa mara kati ya watekelezaji wa sekta na ngazi mbalimbali, ziara za 
mafunzo katika maeneo yenye mafanikio na uandaaji wa nyenzo na vifaa vya rejea vinavyopatikana 
kwa urahisi. Programu za malezi ya kitaaluma zitaunganisha wataalamu waliobobea na viongozi 
chipukizi katika harakati za kutokomeza ukeketaji, ili kurahisisha uhamishaji wa kubadilishana uzoefu 
wa taasisi na ujuzi. Aidha, mpango unahimiza ujumuishaji wa maudhui ya kuzuia na mwitikio wa 
ukeketaji katika mitaala ya taasisi za mafunzo ya kitaaluma kama vyuo vya tiba, uuguzi na ustawi wa 
jamii ili vizazi vijavyo vya wataalamu viwe na ujuzi. 

5.7 Mpango Wa Usimamizi wa Takwimu, Taarifa na Mawasiliano 
Kutokomeza ukeketaji kwa ufanisi kunategemea afua zilizoundwa vizuri na uwepo wa Mpango 
madhubuti na unaobadilika wa utunzajai wa takwimu, taarifa na mawasiliano. Kama sehemu ya Mkakati 
huu, mpango wa usimamizi ni nguzo ya kuhakikisha kuwa maamuzi yote kuanzia utungaji wa sera hadi 
utekelezaji katika ngazi za jamii yanazingatia ushahidi na yanajibu mahitaji. Mpango unaeleza mbinu 
ya kimfumo ya ukusanyaji, uchambuzi, usambazaji na matumizi ya takwimu zinazohusiana na ukeketaji 
na hivyo kuchagiza utoaji taarifa endelevu kwa ajili ya kuboresha afua za kimkakati. Mtiririko mzuri wa 
taarifa ni muhimu katika kufuatilia maendeleo, kubaini changamoto mpya na mafanikio, hivyo 
kuimarisha uwajibikaji na kuongeza ufanisi wa Mkakati. 

Chanzo cha mpango huu ni kuwa na mfumo jumuishi wa ukusanyaji wa takwimu unaokusanya taarifa 
sahihi na kwa wakati kuhusu viwango vya ukeketaji, mienendo na ufanisi wa afua. Hii inajumuisha 
kutumia mifumo iliyopo ya kitaifa kama TDHS na Utafiti kuhusu Ukatili dhidi ya Watoto Tanzania, 
pamoja na kuimarisha ukusanyaji wa takwimu katika ngazi za kitaifa na jamii. Vyanzo muhimu 
vitajumuisha mifumo ya taarifa za Afya, rejista za Ustawi wa amii, kumbukumbu zaPolisi, Elimu, 
Mahakama na mipango ya ufuatiliaji wa kijamii. Mkazo utawekwa katika uchambuzi wa takwimu kwa 
kuzingatia umri, jinsia, eneo na sifa nyingine muhimu ili kuhakikisha makundi yaliyo katika mazingira 
hatarishi yanawakilishwa ipasavyo. Aidha, ukusanyaji wa takwimu za ubora utaendelezwa ili kubaini 
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vichocheo vya msingi vya ukeketaji, mitazamo ya jamii na mienendo ya mabadiliko ya kanuni za kijamii 
na hivyo kukamilisha takwimu na taarifa sahihi. 

Mpango wa mawasiliano utatekelezwa ili kuongeza uelewa wa jamii kuhusu madhara ya ukeketaji, 
kuimarisha kanuni chanya za kijamii na kusambaza visa vya mafanikio. Hii itahusisha matumizi ya 
vyombo mbalimbali vya habari, programu za uhamasishaji wa jamii na kampeni za utetezi wa umma ili 
kuchochea mjadala wa kitaifa na kudumisha dhamira ya muda mrefu ya kutokomeza ukeketaji nchini. 

5.8 Ufuatiliaji, tathmini, ujifunzaji na uboreshaji 
Ufuatiliaji wa utekelezaji wa Mkakati huu utakuwa mchakato endelevu na uliopangwa, unaolenga 
kuhakikisha kuwa afua zote zinatekelezwa kwa wakati, rasilimali zinatumika kwa ufanisi na matokeo 
yanalingana na malengo ya kimkakati na shabaha za kitaifa. Wizara yenye dhamana ya Wanawake na 
Watoto wa Kike katika jukumu lake la uratibu, itashirikiana na wizara za Kisekta, Tawala za Mikoa na 
Serikali za Mitaa na Asasi za Kiraia kuendesha mfumo jumuishi wa ufuatiliaji. 

Mafanikio na uwezo wa Mkakati huu unategemea kwa kiasi kikubwa uwepo wa mfumo madhubuti na 
endelevu wa Ufuatiliaji, Tathmini, Ujifunzaji na Uboreshaji. Mfumo huu hauishii katika uwajibikaji bali 
hutumika kama chombo hai cha usimamizi wa kimkakati, kinachokuza utamaduni wa maamuzi 
yanayoongozwa na tafiti na takwimu na kuhakikisha afua zinaendelea kuwa sahihi na zenye matokeo 
katika mazingira yanayobadilika. Kupitia ufuatiliaji wa maendeleo, tathmini ya ufanisi, ukusanyaji wa 
mafunzo na marekebisho ya mapema, Mkakati unalenga kuongeza uwezekano wa kufikia lengo la 
kutokomeza ukeketaji nchini. 

5.8.1 Mbinu za Ufuatiliaji 

Mbinu za ufuatiliaji ndani ya Mkakati zimeundwa kama mchakato endelevu na wenye mabadiliko, 
unaolenga kufuatilia maendeleo ya utekelezaji, kubaini changamoto mpya na kutoa mrejesho wa kila 
siku au wa kila mwezi kwa ajili ya usimamizi unaobadilika. Mbinu hii inahakikisha usimamizi wa kina 
kuanzia ngazi ya kitaifa hadi ngazi za msingi, ikiwemo Serikali za Mitaa. Lengo kuu ni kuhakikisha afua 
zinaendelea kwa mwelekeo sahihi, matumizi bora ya rasilimali na mwitikio unaoendana na muktadha 
unaobadilika wa kutokomeza ukeketaji nchini. 

Shughuli mahsusi za ufuatiliaji zitajumuisha tathmini, mapitio shirikishi na ukusanyaji wa takwimu wa 
kimfumo. Ufuatiliaji wa kila robo mwaka kwa mamlaka husika na kamati za kiufundi katika maeneo ya 
utekelezaji na jamii zitawezesha mawasiliano ya moja kwa moja kwa watekelezaji na wanufaika. 
Mikutano ya mapitio ya robo mwaka na ya mwaka katika ngazi ya kitaifa, kikanda na wilaya 
itawakutanisha wadau wakuu kuchambua taarifa za maendeleo, kujadili changamoto na kupanga hatua 
za marekebisho kwa pamoja. Mfumo madhubuti wa utoaji wa taarifa utaunganishwa katika mfumo 
uliopo wa usimamizi wa mashauri, kuhakikisha mtiririko wa takwimu na taarifa za simulizi kutoka ngazi 
za chini (kijiji/mtaa) hadi ngazi za juu za uratibu (Wilaya, Mkoa na Taifa) na kutoa taswira kamili ya 
utekelezaji na masuala yanayoibuka. 

Ili kuimarisha ufanisi na uchambuzi, Mkakati utatumia zana na teknolojia za kisasa za ukusanyaji na 
usimamizi wa takwimu. Mfumo wa ufuatiliaji wa jamii utaimarishwa ili kuwezesha ukusanyaji wa taarifa 
kwa wakati. Programu za ukusanyaji wa takwimu kwa njia ya simu zitatumika ili kuongeza ubora na 
kasi ya ukusanyaji taarifa. Dashibodi jumuishi ya mtandaoni itaonesha viashiria muhimu vya utendaji 
vinavyohusiana na viwango vya ukeketaji, maarifa, mitazamo, matumizi ya huduma na utekelezaji wa 
sera. Takwimu zilizochanganuliwa kwa makundi mbalimbali zitafuatiliwa kwa makini ili kubaini tofauti 
na kuelekeza afua lengwa. Mbinu hii ya ufuatiliaji inayotegemea tafiti na takwimu inawezesha maamuzi 
sahihi, kubaini mafanikio yanayoweza kuigwa na kushughulikia changamoto kwa wakati. 
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Jedwali Na. 7: Vipengele Muhimu vya Mbinu za Ufuatiliaji 

Mbinu ya 
Ufuatiliaji 

Maelezo Mzunguko Wahusika 
Wakuu 

Lengo 

Ziara Uchunguzi wa 
moja kwa moja na 
ushiriki katika 
maeneo ya 
utekelezaji wa 
afua. 

Mwezi/robo 
mwaka 

Timu za Taifa, 
Mkoa, Wilaya na 
Asasi za Kiraia 

Kuthibitisha 
utekelezaji wa 
shughuli, kubaini 
changamoto za 
ngazi ya 
utekelezaji na 
kukusanya taarifa 
za ubora. 

Mikutano ya 
Mapitio 

Majadiliano 
yaliyoandaliwa 
kuhusu taarifa za 
maendeleo na 
changamoto. 

Robo 
mwaka na 
mwaka 

Kamati ya Kitaifa 
ya Usimamizi wa 
Programu, Kamati 
ya Kitaifa ya 
Kiufundi, Kamati 
za Halmashauri, 
Vikundi Kazi vya 
Kiufundi. 

Kuchambua 
utendaji, 
kuwezesha utatuzi 
wa changamoto 
kwa pamoja na 
kutoa taarifa za 
usimamizi 
unaobadilika. 

Mfumo wa Utoaji 
Taarifa 

Uwasilishaji wa 
taarifa za takwimu 
na simulizi kwa 
utaratibu. 

Mwezi, robo 
mwaka na 
mwaka 

Ngazi za 
Kijiji/Mtaa, Kata, 
Wilaya na Mkoa; 
Wizara, Idara na 
Taasisi za Serikali; 
Wanachama wa 
mitandao ya Asasi 
za Kiraia 

Kufuatilia 
maendeleo dhidi 
ya Viashiria 
Muhimu vya 
Utendaji na kutoa 
takwimu kwa 
watoa maamuzi. 

Zana/Teknolojia za 
Takwimu 

Matumizi ya 
programu za simu 
na dashibodi za 
mtandaoni kwa 
takwimu za wakati 
halisi. 

Endelevu Wakusanyaji na 
watumiaji wote wa 
takwimu 

Kuongeza usahihi 
wa takwimu, 
ufanisi, 
upatikanaji wa 
taarifa na 
uchambuzi kwa 
wakati. 

Takwimu 
Zilizochanganuliwa 
kwa Makundi 

Ukusanyaji wa 
takwimu 
zilizogawanywa 
kwa umri, jinsia, 
eneo na vigezo 
vingine. 

Endelevu Wakusanyaji wote 
wa takwimu 

Kubaini tofauti na 
mapungufu, 
kuhakikisha 
ujumuishwaji na 
kuongoza afua 
mahususi za 
kutokomeza 
ukeketaji. 

 

5.8.2 Taratibu za Tathmini 

Tathmini imebuniwa kama mchakato makini na wa mara kwa mara wa kupima umuhimu, ufanisi, tija, 
athari na uendelevu wa afua zinazolenga kutokomeza ukeketaji. Matokeo ya tathmini ya mkakati 
uliopita yatatumika kama taarifa za msingi. Mfumo wa tathmini unajikita katika tathmini mbili kuu 
ambazo ni tathmini ya katikati ya kipindi na tathmini ya mwisho wa kipindi. 

Tathmini ya katikati ya kipindi, inayofanyika takribani nusu ya kipindi cha utekelezaji wa miaka mitano 
ya Mkakati, itatumika kama hatua muhimu ya kimkakati ya kupima mwelekeo wa utekelezaji. Lengo 
lake kuu ni kubaini kama Mkakati unaelekea kufikia malengo yake, kutambua matokeo ya awali, 
kubainisha maeneo yenye maendeleo makubwa, pamoja na kuonesha changamoto au vikwazo 
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vinavyojitokeza. Tathmini hii ya kimaendeleo itawezesha kufanya marekebisho kwa wakati muafaka, 
usimamizi unaobadilika, upangaji upya wa rasilimali na uboreshaji wa mbinu za utekelezaji katika kipindi 
kilichobaki. 

Tathmini ya mwisho wa kipindi, itakayofanyika mwishoni mwa utekelezaji wa Mkakati, itatoa tathmini 
ya kina na ya jumla kuhusu utendaji na mchango wa Mkakati katika juhudi za kitaifa za kuachana na 
ukeketaji. Tathmini hii itapima kiwango ambacho malengo ya Mkakati yamefikiwa, athari zake kwa 
kiwango cha ukeketaji, maarifa, mitazamo na mienendo ya jamii, pamoja na uendelevu wa afua na 
jitihada za kujenga uwezo zilizotekelezwa. 

Tathmini zote mbili zitatekelezwa na wataalamu huru wa tathmini ili kuhakikisha uadilifu, kutokuwa na 
upendeleo na uaminifu wa matokeo. Mbinu mchanganyiko zitatumika zikijumuisha takwimu ikiwemo 
viwango vya ukeketaji, matumizi ya huduma, mitazamo ya jamii na uzoefu wa wadau. Mbinu hii itatoa 
uelewa mpana na wa kina kuhusu mafanikio, changamoto na masomo yaliyopatikana. 

Matokeo na mapendekezo ya tathmini yatasambazwa kwa wadau wote wa kisekta ili kuyaingiza katika 
uundaji wa sera, upangaji wa programu zijazo na juhudi za kukabiliana na ukatili wa kijinsia. 

Jedwali Na. 8: Vipengele Muhimu vya Taratibu za Tathmini 

Aina ya 
Tathmini 

Muda 
(makadirio) 

Lengo Kuu Maeneo ya 
Kuzingatiwa 

Watekelezaji Matokeo/Matumizi 

Tathmini ya 
Katikati ya 
Kipindi 

Katikati ya 
utekelezaji 
wa Mkakati 
(Miaka miwili 
na miezi sita) 

Kimaendeleo: 
Kupima 
maendeleo 
ya awali, 
kubaini 
changamoto 
na 
kuwezesha 
marekebisho 

Matokeo ya 
awali, ufanisi 
wa utekelezaji, 
umuhimu wa 
afua, vikwazo 
vinavyojitokeza, 
mapendekezo 
ya kiutendaji 

Wataalamu 
huru wa 
tathmini 

Mapendekezo 
yanayotekelezeka 
kwa usimamizi 
unaobadilika na 
uboreshaji wa 
programu kwa miaka 
iliyobaki 

Tathmini ya 
Mwisho wa 
Kipindi 

Mwisho wa 
Mkakati 
(Mwaka 5) 

Muhtasari: 
Kupima 
kiwango cha 
kufikiwa kwa 
malengo, 
matokeo ya 
jumla na 
uendelevu 

Utekelezaji wa 
malengo, athari 
kwa viwango 
vya Ukeketaji 
na mitazamo, 
ufanisi, 
umuhimu, 
uendelevu na 
masomo 
yaliyopatikana 

Wataalamu 
huru wa 
tathmini 

Ripoti za kina; 
matokeo kucahngia 
maboresho ya sera 
za baadaye, 
programu na 
uhamasishaji wa 
rasilimali; uwajibikaji 

5.8.3 Ujifunzaji na Uboreshaji wa Utekelezaji wa Mkakati 

Ujifunzaji umejumuishwa kama mchakato endelevu na unaojirudia katika mzunguko wa Mkakati. Hii 
inahakikisha kuwa taarifa zinazopatikana kupitia ufuatiliaji na tathmini hazibaki kwenye taarifa, bali 
zinakusanywa kwa utaratibu, kuchambuliwa kwa kina, kusambazwa na kutumika kuboresha utekelezaji 
wa Mkakati. Mwelekeo huu unakuza mbinu inayobadilika na inayojifunza, badala ya utekelezaji mgumu 
unaozingatia mpango wa awali bila kuzingatia mabadiliko ya mazingira. 
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Mkakati utaendelea kuimarisha mifumo ya ujifunzaji kupitia mikutano ya mara kwa mara ya kujifunza 
katika ngazi za Taifa, Mkoa na Wilaya. Mikutano hii itawawezesha watekelezaji, washirika na wanufaika 
kuchambua taarifa za ufuatiliaji, kujadili matokeo ya tathmini na kubadilishana uzoefu. Ziara za 
kujifunza baina ya wadau na maeneo yenye mafanikio zitahamasishwa ili kuruhusu ujifunzaji wa moja 
kwa moja kutoka kwenye mbinu bora zilizothibitika. 

Mkakati pia utatekeleza mfumo wa urasimishaji wa nyaraka, kuhakikisha kuwa tafiti, taarifa za 
mafanikio, bunifu na changamoto zinarekodiwa na kuhifadhiwa katika mifumo inayofikika kirahisi. 
Taarifa hizi zitatoa msingi thabiti wa uchambuzi wa kina na marekebisho ya wakati muafaka ya 
programu. 

Lengo kuu la ujifunzaji ni kubadilisha maarifa yaliyopatikana kuwa maboresho ya utekelezaji na kusaidia 
kuboresha afua zijazo za kutokomeza ukeketaji. Mbinu bora na bunifu zitasambazwa kupitia majukwaa 
ya maarifa mtandaoni, Waraka wa Sera, taarifa za mada mahsusi na warsha lengwa, ili kuwafikia wadau 
wote husika. 

Jedwali Na. 9: Vipengele Muhimu vya Mchakato wa Ujifunzaji na Uboreshaji 

Kipengele/Mfumo Maelezo Lengo Muda Matokeo 
Matukio ya 
Ujifunzaji/Warsha 

Majukwaa 
yaliyoandaliwa 
kwa wadau 
kujadili matokeo 
ya ufuatiliaji na 
tathmini, 
kubadilishana 
uzoefu na 
kubainisha 
masomo 
waliyojifunza. 

Kuwezesha 
tafakuri ya 
pamoja, 
utatuzi wa 
changamoto 
na utambuzi 
wa mbinu 
bora. 

Robo mwaka, 
mwaka na 
inapohitajika. 

Masuala ya 
ujifunzaji, 
marekebisho 
yaliyokubaliwa 
na mitandao ya 
wadau 
iliyoimarishwa. 

Kubadilishana 
uzoefu kwa makundi 
rika 

Ziara na 
kubadilishana 
uzoefu kati ya 
watekelezaji 
kutoka maeneo 
tofauti. 

Kukuza 
ujifunzaji wa 
pamoja 
kutokana na 
afua 
zilizofanikiwa 
na kuimarisha 
utatuzi wa 
changamoto 
za kiutendaji. 

Kulingana na 
mahitaji 
yanapobainishwa. 

Utekelezaji wa 
mikakati 
iliyothibitika, 
mbinu bora za 
utekelezaji 
zilizoimarishwa. 

Kuorodhesha 
masuala ya 
ujifunzaji 

Kurekodi tafiti, 
taarifa za 
mafanikio, 
changamoto na 
hatua za 
marekebisho 
zilizochukuliwa. 

Kujenga 
hazina thabiti 
ya maarifa 
kwa ajili ya 
uboreshaji 
endelevu na 
rejea za 
baadaye. 

Endelevu. Makala, tafiti na 
ushawishi  wa 
sera. 

Mizunguko ya 
Mrejesho 

Taratibu za 
kuwasilisha 
maarifa kutoka 
ufuatiliaji, 
tathmini na 
matukio ya 
ujifunzaji kwenda 
katika usanifu na 

Kuhakikisha 
ujifunzaji 
unaathiri moja 
kwa moja 
marekebisho 
ya programu 
na maboresho 
ya kimkakati. 

Endelevu. Programu 
zinazoitikia 
mazingira, 
ufanisi 
ulioongezeka na 
matokeo. 
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Kipengele/Mfumo Maelezo Lengo Muda Matokeo 
utekelezaji wa 
programu. 

Usambazaji wa 
Maarifa 

Kushirikisha 
maarifa 
yaliyorekodiwa 
kupitia majukwaa 
mbalimbali 
(mitandao, 
taarifa, 
vipeperushi, 
makala fupi za 
Kisera). 

Kufanya 
masomo 
yafikike kwa 
wadau wengi 
zaidi na 
kuarifu wadau 
wa kitaifa na 
ngazi za 
msingi. 

Kadri 
zinavyoandaliwa. 

Maamuzi 
yanayotegemea 
ushahidi, 
urudufu wa 
mbinu 
zilizofanikiwa, 
ushahidi kwa 
utetezi. 

 

5.8.4 Uchambuzi wa Hatari za Kimkakati na Hatua za Kukabiliana Nazo 

Uandaaji wa Mkakati ulihusisha uchambuzi wa kimkakati, uliojengwa juu ya mafunzo yaliyopatikana 
kutokana na changamoto zilizojitokeza katika utekelezaji wa mkakati ya awali. Uchambuzi huu umebaini 
kuwa zipo changamoto kadhaa muhimu zinazotarajiwa kuendelea kujitokeza na hivyo kuhitaji uangalizi 
na hatua mahsusi ili kuhakikisha ufanisi na uendelevu wa Mkakati huu mpya. 

Eneo mojawapo lenye changamoto la kimkakati linahusiana na utekelezaji wa mifumo ya Kisera na 
Kisheria. Pamoja na kuwepo kwa mfumo imara wa kisheria unaokataza ukeketaji, utekelezaji wa sheria 
bado unakabiliwa na changamoto. Aidha, sera zilizopitwa na wakati, kama vile Sera ya Maendeleo ya 
Mtoto ambayo haijafanyiwa mapitio kwa zaidi ya miaka 15, pamoja na mianya iliyopo katika sheria, 
vinaendelea kudhoofisha ulinzi na utekelezaji wa sheria. Hatari nyingine inatokana na kutokuwepo kwa 
ulinganifu kati ya sheria za kitaifa na mifumo ya kikanda, hali inayochanganya jitihada za kukabiliana 
na ukeketaji wa kuvuka mipaka. 

Changamoto za kijamii na kitamaduni ni eneo lingine ikiwamo uwepo wa upinzani wa kitamaduni dhidi 
ya kuachana na ukeketaji bado umekita mizizi katika jamii nyingi na mara nyingi huimarishwa na 
mifumo ya mfumo dume na ukosefu wa usawa wa kijinsia. Suala linaloibuka ni kuongezeka kwa 
ukeketaji wa kitabibu na ukeketaji wa kificho ambapo baadhi ya jamii huendeleza vipengele vya kimila 
huku zikikwepa makatazo ya kisheria, hali inayofanya kugundua na kushughulikia matukio ya ukeketaji 
kuwa vigumu zaidi. Mbinu za ukeketaji zinazobadilika zinahitaji mikakati inayozingatia muktadha wa 
kitamaduni, badala ya utekelezaji wa sheria pekee na kushughulikia kwa kina shinikizo za kijamii na 
mifumo ya imani. Aidha, kiwango kidogo cha uelewa na elimu kwa umma kinaendelea kuwa hatari, 
kwa kuwa kinaruhusu taarifa potofu na upinzani kuendelea kujengeka katika ngazi ya jamii. 

Changamoto za kiutendaji na kifedha ni miongoni mwa masuala muhimu ya kuzingatia. Upatikanaji wa 
rasilimali fedha kutoka vyanzo vya ndani na vya nje bado ni mdogo, huku afua za kutokomeza ukeketaji 
kutopewa kipaumbele cha kutosha katika Mipango na Bajeti za serikali. Mifumo ya kielektroniki ya 
takwimu isiyo na ufanisi wa kutosha kwa ajili ya ufuatiliaji na tathmini unawakilisha hatari ya kimkakati. 
Bila miundombinu imara ya takwimu, inakuwa vigumu kufuatilia maendeleo, kubaini mwenendo wa 
ukeketaji na kufanya maamuzi yanayotegemea ushahidi, hali inayopunguza uwezo wa programu kujibu 
mabadiliko kwa wakati. Kuendelea kuwepo kwa ukeketaji wa kuvuka mipaka kunazidisha hatari hizi, 
kwani usafirishaji wa watoto wa kike kuvuka mipaka ya kitaifa hudhoofisha jitihada za ndani na kuhitaji 
majibu ya kikanda yaliyoratibiwa kwa karibu. 
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Jedwali Na 10: Uchambuzi wa Hatari za Kimkakati na Hatua za Kukabiliana nazo 

Eneo la 
Hatari 

Changamoto 
Kuu ya 
Kimkakati 

Matokeo Uwezekano Mikakati ya 
Kukabiliana 

Kisera na 
Kisheria  

Utekelezaji na 
usimamizi wa 
Sheria usio kidhi 
haja na mahitaji  

Hupunguza 
uwajibikaji; 
husababisha 
mwanya wa vitendo 
vya ukeketaji 
kuendelea; 
hupunguza imani ya 
umma katika mfumo 
wa utekelezaji na 
usimamizi wa Sheria 

Wastani hadi 
Juu 

• Kuhamasisha 
utokomezaji wa 
ukeketaji kama 
kipaumbele kwa 
vyombo vya dola. 

• Kuendelea kuwajengea 
uwezo  Polisi, 
Waendesha ashtaka na 
ahakama kuhusu 
Sheria za ukeketaji na 
mbinu zinazomlenga 
manusura.  

• Kuimarisha mifumo ya 
utoaji taarifa na 
uwajibikaji kwa 
mashauri ya ukeketaji.  

• Kuimarisha uratibu kati 
ya Sekta ya Sheria na 
Sekta ya Hifadhi ya 
Jamii. 

Kisera na 
Kisheria  

Sera zilizopitwa 
na wakati na 
mianya ya 
kisheria 

Mapungufu ya ulinzi 
wa kisheria 
hupunguza ufanisi 
wa mfumo wa sheria 
na huruhusu 
kuendelea kwa 
vitendo vya ukatili 
bila njia bayana za 
kisheria za 
kushughulikia 

Wastani • Kufanya mapitio ya 
sera na sheria zote 
husika za kitaifa (mf. 
Sera ya Maendeleo ya 
Mtoto) ili ziendane na 
muktadha wa sasa wa 
ukeketaji.  
 

• Kulinganisha sheria za 
kitaifa na mifumo ya 
kikanda (Afrika 
Mashariki na Umoja wa 
Afrika) na viwango vya 
kimataifa vya kupiga 
marufuku ukeketaji. 

Kijamii na 
Kitamaduni 

Upinzani wa 
kitamaduni na 
kijamii (mila 
zilizokita mizizi, 
mfumo dume) 

Hupunguza kasi ya 
kutokomeza 
ukeketaji; 
huendeleza vitendo 
kizazi hadi kizazi; 
huibua upinzani 
dhidi ya afua 

Juu • Kuimarisha mijadala ya 
kijamii inayozingatia 
muktadha wa 
kitamaduni, 
ikiwashirikisha viongozi 
wa kimila na dini, 
wanaume na wavulana 
vinara.  
 

• Kukuza mienendo 
chanya ya kijamii 
kupitia kampeni 
endelevu za 
uhamasishaji kwa 
umma kwa kutumia 
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Eneo la 
Hatari 

Changamoto 
Kuu ya 
Kimkakati 

Matokeo Uwezekano Mikakati ya 
Kukabiliana 

wahamasishaji wa 
ndani ya jamii.  

• Kuandaa na 
kusambaza simulizi 
mbadala zinazopinga 
imani potofu za 
kitamaduni bila 
kutenga jamii. 

Kijamii na 
Kitamaduni 

Kuibuka kwa 
vitendo 
vilivyojificha na 
taratibu za 
kuvusha rika 
zinazohusisha 
ukeketaji 

Husababisha 
utambuzi na 
ufuatiliaji wa 
matukio ya ukeketaji 
kuwa mgumu; 
hukwepa makatazo 
ya kisheria; hujenga 
taswira potofu ya 
kuachana na 
ukeketaji 

Juu • Kufanya tafiti za kina 
kubaini mabadiliko ya 
vitendo vilivyojificha na 
taratibu mbadala 
zinazohusisha 
ukeketaji.  

• Kuandaa zana na 
viashiria mahsusi vya 
kubaini na kutoa 
taarifa kuhusu aina hizi 
mpya.  

• Kuimarisha mifumo ya 
ulinzi na utoaji wa 
taarifa inayotegemea 
jamii.  

• Kuelimisha jamii 
kuhusu tofauti kati ya 
taratibu za kitamaduni 
zisizo na madhara na 
vitendo hatarishi 
vinavyojificha. 

Kijamii na 
Mawasiliano 

Uelewa mdogo 
wa umma na 
elimu hafifu 
kuhusu madhara 
ya ukeketaji 

Huendeleza taarifa 
potofu; huimarisha 
upinzani wa kijamii; 
hupunguza ushiriki 
wa jamii katika afua 

Wastani Kutekeleza kampeni 
lengwa, endelevu na 
zinazofikika kupitia 
vyombo mbalimbali 
vya habari ikiwemo 
redio, maigizo ya 
kijamii, mitandao ya 
kijamii, makala na 
vipeperushi.  
Kujumuisha elimu ya 
ukeketaji katika 
mitaala rasmi na isiyo 
rasmi. 
Kuwawezesha 
waelimishaji wa jamii 
na vinara wa kwenye 
jamii kusambaza 
taarifa sahihi. 

Kifedha na 
Uendeshaji 

Uhaba wa 
rasilimali fedha 

Hupunguza kasi ya 
utekelezaji na 
uendelevu wa afua 
za kutokomeza 
ukeketaji; 

Juu Kuongeza utengaji wa 
bajeti ya ndani kwa 
afua za kutokomeza 
ukeketaji katika 
Wizara, Idara, Wakala 
na Mamlaka za Serikali 
za Mitaa.  
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Eneo la 
Hatari 

Changamoto 
Kuu ya 
Kimkakati 

Matokeo Uwezekano Mikakati ya 
Kukabiliana 

hupunguza wigo wa 
programu 

Kuongeza vyanzo vya 
mapato kwa 
kushirikisha wadau wa 
maendeleo na sekta 
binafsi. 
Kubainisha gharama 
na matokeo ya afua ili 
kuhamasisha 
uwekezaji zaidi wa 
rasilimali fedha. 
Kuhakikisha ukeketaji 
unajumuishwa kama 
eneo la kipaumbele 
katika mipango ya 
maendeleo ya taifa na 
MTEF. 

Taarifa na 
Takwimu 

Mifumo ya 
takwimu za 
kielektroniki kwa 
ufuatiliaji na 
tathmini 

Huathiri ufuatiliaji 
wa maendeleo; 
huzuia uchambuzi 
wa mwenendo; 
hupunguza maamuzi 
yanayozingatia  
takwimu 

Wastani Kuwekeza katika 
kuendeleza na 
kutekeleza mfumo 
thabiti wa kitaifa wa 
kielektroniki wa 
ufuatiliaji na tathmini 
ya ukeketaji.  
Kuimarisha uwezo wa 
ukusanyaji, uchambuzi 
na utoaji wa taarifa za 
takwimu katika ngazi 
zote.  
Kuhakikisha takwimu 
zinaainishwa kubaini 
mienendo na makundi 
hatarishi.  
Kuanzisha mifumo ya 
mapitio ya mara kwa 
mara ya takwimu kwa 
maboresho ya 
kimkakati. 

Mipakani Ukeketaji wa 
kuvuka mipaka 
(usafirishaji wa 
wasichana 
kuvuka mipaka 
kwa ajili ya 
ukeketaji) 

Huathiri mafanikio 
ya utekelezaji wa 
sheria za kitaifa; 
hufanya ufuatiliaji 
kuwa mgumu; 
huendeleza vitendo 
nje ya udhibiti wa 
taifa 

Wastani Kuimarisha ushirikiano 
wa kijumuia wa 
kikanda na 
makubaliano na nchi 
jirani katika jitihada za 
kutokomeza ukeketaji.  
Kuanzisha mipango ya 
pamoja ya utekelezaji, 
itifaki za kubadilishana 
takwimu na mikakati 
shirikishi ya kuzuia 
ukeketaji katika 
maeneo ya mipakani.  
Kuongeza ulinzi na 
ufuatiliaji katika 
maeneo 
yanayotambulika kama 
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Eneo la 
Hatari 

Changamoto 
Kuu ya 
Kimkakati 

Matokeo Uwezekano Mikakati ya 
Kukabiliana 

vihatarishi vya 
ukeketaji wa kuvuka 
mipaka.  
Kufanya kampeni za 
pamoja za 
uhamasishaji katika 
maeneo ya mipaka. 
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VIAMBATISHO 

Kiambatisho Na. 1: Jedwali la Matokeo 
Matokeo  Kiashiria Takwimu 

ya Msingi 
M1  M2  M3  M4  M5 Lengo Chanzo 

cha 
Taarifa 

Marudio Njia za 
Uhakiki 

Wahusika Wadau 

Lengo Kuu la 
Jumla: 
Kupunguza 
kiwango cha 
ukeketaji 
nchini kwa 
50% kutoka 
8% 
(2024/2025) 
hadi 4% 
(2029/30) 

% ya upungufu 
wa wasichana 
wenye umri wa 
miaka 0–14 
waliokeketwa 

8% 7% 6% 5% 4% 4% 4% Tafiti za 
Kitaifa za  
TDHS-
MIS 

Mara moja Taarifa rasmi 
za TDHS–MIS 
(taarifa za 
mwisho, 
taarifa za 
awali, jedwali 
za takwimu); 
machapisho 
ya Ofisi ya 
Taifa ya 
Takwimu 
(NBS) 

Wizara ya 
Maendeleo ya 
Jamii, Jinsia, 
Wanawake na 
Makundi Maalum; 
Wizara ya Afya 

UNICEF Tanzania; 
UNFPA Tanzania; 
Asasi za kiraia za 
ndani/kimataifa 
(mf. NAFGEM, 
LHRC, Hope for 
Girls and Women 
Tanzania, Plan 
International n.k.) 

Lengo la Kimkakati la I (LK1) – Kuimarisha Utekelezaji wa Mifumo ya kisera na kisheria 
Matokeo  Kiashiria Takwimu 

ya 
Msingi 

M1  M2  M3  M4  M5 Lengo Chanzo cha 
Taarifa 

Marudio Njia za 
Uhakiki 

Wahusika Wadau 

Tokeo la 
Kati 1.1: 
Kuimarika 
kwa 
ulinganifu wa 
Sera na 
sheria za 
Kitaifa na 
Mifumo ya 
Kikanda na 
Kimataifa ya 
Haki za 
Binadamu 

Idadi ya sera na 
sheria za kitaifa 
zilizoendanishwa 
na mifumo ya 
kimataifa  
 
  

2 1 2 2 1 1 6 Mapitio ya 
kisheria; 
nyaraka za 
sera 

Kila 
mwaka 

Gazeti Rasmi 
la Serikali; 
taarifa za 
uchambuzi wa 
kisheria 

Wizara ya 
Katiba na 
Sheria; Ofisi 
ya 
Mwanasheria 
Mkuu wa 
Serikali; 
Wizara ya 
Maendeleo 
ya Jamii, 
Jinsia, 
Wanawake 

Asasi za Kiraia 
(CSOs); Bunge 
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Matokeo  Kiashiria Takwimu 
ya 

Msingi 

M1  M2  M3  M4  M5 Lengo Chanzo cha 
Taarifa 

Marudio Njia za 
Uhakiki 

Wahusika Wadau 

katika kuzuia 
ukeketaji 

na Makundi 
Maalum 

 
Idadi ya sera na 
sheria 
zilizopitiwa au 
kutungwa ili 
kushughulikia 
moja kwa moja  
masuala 
yanayohusiana 
na ukekeltaji. 

1 1 1 2 1 1 6 Mapitio ya 
kisheria; 
nyaraka za 
sera 

Kila 
mwaka 

Sheria husika 
kuwepo; 
Gazeti Rasmi 
la Serikali; 
taarifa za 
uchambuzi wa 
kisheria; tafiti; 
Sheria ya 
Ushahidi; 
Sheria ya 
Ulinzi wa 
Mashahidi; 
Sheria ya 
Mtoto 

Wizara ya 
Katiba na 
Sheria; Ofisi 
ya 
Mwanasheria 
Mkuu wa 
Serikali 

Asasi za Kiraia; Bunge 

Tokeo la 
Kati 1.2:  
Kuimarika 
kwa uwezo 
wa 
kiutendaji 
kwa 
wasimamizi 
wa sheria 
na vyombo 
vya usalama 
katika 
kutekeleza 
na kusimia 
kwa ufanisi 
sheria za 

% ya ongezeko 
la watendaji wa 
utekelezaji wa 
sheria waliopata 
mafunzo kuhusu 
kuzuia, kutoa 
taarifa na 
kuchukua hatua 
za mwitikio dhidi 
ya ukeketaji 

90% 15% 15% 15% 20% 20% 85% Taarifa za 
mafunzo 

Kila 
mwaka 

Orodha za 
mahudhurio; 
matokeo ya 
tathmini 
kabla/baada 
ya mafunzo 

Mahakama; 
Jeshi la 
Polisi; Ofisi 
ya Taifa ya 
Mashtaka 

Taasisi za 
mafunzo/Wawezeshaji 
wa Kitaifa 
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Matokeo  Kiashiria Takwimu 
ya 

Msingi 

M1  M2  M3  M4  M5 Lengo Chanzo cha 
Taarifa 

Marudio Njia za 
Uhakiki 

Wahusika Wadau 

kupambana 
na ukeketaji   

Idadi ya 
watendaji wa 
Sheria na 
mifumo ya 
utekelezaji wa 
Sheria 
waliojengewa 
uwezo katika 
kuzuia, utoaji 
taarifa na 
mwitikio dhidi ya 
ukeketaji 

518 90 90 90 90 90 450 Taarifa za 
mafunzo 

Kila 
mwaka 

Orodha za 
mahudhurio; 
matokeo ya 
tathmini 
kabla/baada 
ya mafunzo 

Mahakama; 
Jeshi la 
Polisi; Ofisi 
ya Taifa ya 
Mashtaka 

Taasisi za mafunzo 

 
Asilimia ya 
ongezeko la kesi 
za ukeketaji 
zilizochunguzwa, 
kufikishwa 
mahakamani na 
kupatikana na 
hatia 

TBD 80% 80% 85% 90% 95% 95% Kumbukumbu 
za mahakama 

Kila robo 
mwaka 

Hukumu za 
mahakama; 
kanzidata za 
ufuatiliaji wa 
mashauri 

Ofisi ya Taifa 
ya Mashtaka; 
Mahakama 

Jeshi la Polisi 

 
Uwepo wa 
Taratibu za 
Uendeshaji 
katika 
kushughulikia 
kesi za ukeketaji  

1 1 1 0 0 1 3 Taarifa za 
usambazaji 

Mara 
moja 

Hati ya 
miongozo 
iliyoidhinishwa 

Mahakama; 
Ofisi ya Taifa 
ya Mashtaka 

Wizara ya Katiba na 
Sheria 

Lengo la Kimkakati la II (LK2) - Kuwezesha Jamii na Watu Binafsi Kuachana na Ukeketaji 
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Matokeo  Kiashiria Takwimu 
ya Msingi 

M1  M2  M3  M4  M5 Lengo Chanzo 
cha 
Taarifa 

Marudio Njia za 
Uhakiki 

Wahusika Wadau 

Tokeo la 
Kati 2.1: 
Kuongezeka 
kwa uelewa 
wa jamii na 
kukataa 
ukeketaji 
kama mila 
na desturi 
yenye 
madhara 

% ya ongezeko 
la wanajamii 
wenye uelewa 
wa madhara ya 
ukeketaji na 
athari zake za 
kisheria 

37% 15% 10% 20% 15% 15% 75% Tafiti za 
jamii 

Kila baada 
ya miaka 
miwili 

Taarifa za 
tafiti 

Wizara ya 
Maendeleo ya 
Jamii, Jinsia, 
Wanawake na 
Makundi Maalum; 
Mamlaka za 
Serikali za Mitaa 
(LGAs) 

Asasi za Kiraia; 
Viongozi wa Jadi 
na wa Kidini 

 
Idadi ya viongozi 
wa dini na  wa 
kimila 
wanaohamasisha 
kikamilifu 
kukomesha 
ukeketaji katika 
jamii zao 

45 80 100 180 90 300 750 Taarifa za 
matamko ya 
jamii kutoka 
kwa 
viongozi wa 
eneo 

Kila 
mwaka 

Taarifa za 
matukio; 
taarifa za 
vyombo vya 
habari 

Viongozi wa Jadi 
na wa Kidini; Asasi 
za Kiraia 

Mamlaka za 
Serikali za Mitaa 

 
% ya ongezeko 
la wanaume na 
wavulana vinara 
wa kutokomeza 
ukeketaji  

TBD 5% 10% 15% 18% 22% 70% Tafiti za 
jamii 

Kila baada 
ya miaka 
miwili 

Taarifa za 
tafiti 

Wizara ya 
Maendeleo ya 
Jamii, Jinsia, 
Wanawake na 
Makundi Maalum; 
OWM-TAMISEMI 

Asasi za Kiraia; 
Viongozi wa Jadi 
na wa Kidini 

Tokeo la 
kati 2.2: 
Kuimarishwa 
kwa 
uwezeshaji 
wa kiuchumi 
na msaada 
wa kijamii 

Idadi ya ngariba 
waliopata 
mafunzo ya 
uwezeshaji 
kiuchumu na 
stadi mbadala za 
kujipatia kipato 

18 18 18 18 18 18 90 Taarifa za 
mafunzo 

Kila baada 
ya miezi 
sita 

Vyeti vya 
mafunzo 

Wizara ya 
Maendeleo ya 
Jamii; OWM-
TAMISEMI 

Wizara na Tasisi 
za Kisekta, 
Wadau wa 
Maendeleo, 
Taasisi Da dini 
na Mashirika 
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Matokeo  Kiashiria Takwimu 
ya Msingi 

M1  M2  M3  M4  M5 Lengo Chanzo 
cha 
Taarifa 

Marudio Njia za 
Uhakiki 

Wahusika Wadau 

kwa 
wakeketaji 
(ngariba) na 
manusura 

yasio ya 
Kiserikali 

 
Idadi ya ngariba 
waliotambuliwa 
na kuingizwa 
katika vyanzo 
mbadala na 
endelevu vya 
kiuchumi 

18 18 18 18 18 18 90 Taarifa za 
shughuli 

Kila baada 
ya miezi 
sita 

Taarifa za 
Kila mwaka 
za 
Utekelezaji 

Wizara ya 
Maendeleo ya 
Jamii, Jinsia, 
Wanawake na 
Makundi Maalum; 
OWM-TAMISEMI 

Wizara na Tasisi 
za Kisekta, 
Wadau wa 
Maendeleo, 
Taasisi Da dini 
na Mashirika 
yasio ya 
Kiserikali 

Lengo la Kimkakati la III (LK3) – Kuimarisha Upatikanaji wa Huduma Huduma Bora za Kuzuia, Kutoa Taarifa na mwitikio  
Matokeo  Kiashiria Takwimu 

ya Msingi 
M1  M2  M3  M4  M5 Lengo Chanzo 

cha Taarifa 
Marudio Njia za 

Uhakiki 
Wahusika Wadau 

Tokeo la 
Kati 3.1: 
Kuimarishwa 
kwa 
upatikanaji 
wa huduma 
jumuishi za 
kuzuia, 
kutoa taarifa 
na mwitikio 
kwa 
manusura 

% ya manusura 
wa ukeketaji 
wanaopata 
huduma 
jumuishi za 
kitabibu, 
kisaikolojia na 
kisheria 

87% 15% 20% 15% 20% 20% 90% Tafiti za 
watumiaji wa 
huduma; 
takwimu za 
usimamizi wa 
kesi 

Kila mwaka Tafiti za 
kuridhika 
kwa 
wateja; 
taarifa za 
matumizi 
ya huduma 

Wizara ya 
Afya; Wizara 
ya Maendeleo 
ya Jamii, 
Jinsia, 
Wanawake na 
Makundi 
Maalum; 
OWM-
TAMISEMI 

Wadau wa 
Maendeleo, 
Taasisi za 
dini, Asasi 
za Kiraia 

 
Maudhui 
yalioboreshwa 
kuhusu kinga 
dhidi ya 

0 0 0 1 0 0 1 Taarifa za 
programu; 
mapitio ya 
mitaala 

Kila mwaka Nyaraka za 
mitaala; 
taarifa za 
shule 

Wizara ya 
Elimu, Sayansi 
na Teknolojia; 
Asasi za Kiraia 

Shule; 
Vituo vya 
Elimu ya 
Jamii 
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Matokeo  Kiashiria Takwimu 
ya Msingi 

M1  M2  M3  M4  M5 Lengo Chanzo 
cha Taarifa 

Marudio Njia za 
Uhakiki 

Wahusika Wadau 

ukeketaji 
katika mitaala 
ya shule na 
programu za 
elimu isiyo 
rasmi. 

 Idadi ya 
nyumba 
salama kwa 
manusura wa 
ukeketaji 
zilizoanzishwa 
na 
kuimarishwa 

18 4 6 8 8 8 52 Taarifa ya 
Mwaka ya 

Kikundi Kazi 
kutoka 

Sekretariati 

Kila Mwaka Taarifa ya 
Tathmini ya 
Kati ya 
Utekelezaji 
wa Mkakati 

Wizara ya 
Maendeleo 
ya Jamii, 
Jinsia, 
Wanawake 
na Makundi 
Maalum 
(Sekretariati) 

Wizara za 
Kisekta na 
Wadau wa 
Maendeleo, 
mashirika 
yasiyo ya 
Kiserikali, 
Jamii 

 Idadi ya vituo 
vya huduma 
jumuishi za 
huduma kwa 
manusura wa 
ukeketaji 
zilizoanzishwa 
na 
kuimarishwa 

33 2 3 5 5 4 52 Taarifa ya 
Mwaka ya 

Kikundi Kazi 
kutoka 

Sekretariati 

Kila Mwaka Taarifa ya 
Tathmini ya 
Kati ya 
Utekelezaji 
wa Mkakati 

Wizara ya 
Maendeleo 
ya Jamii, 
Jinsia, 
Wanawake 
na Makundi 
Maalum 
(Sekretariati) 

Wizara za 
Kisekta na 
Wadau wa 
Maendeleo, 
mashirika 
yasiyo ya 
Kiserikali, 
Jamii 

 
Idadi ya watoa 
huduma za afya 
waliopata 
mafunzo ya 
kuzuia, kuchuja, 
kutoa taarifa na 
huduma 
zinazomlenga 

225 140 140 140 140 140 600 Taarifa ya 
Utekelezaji ya 
kamati 
Tendaji ya 
Mkakati 

Kila Robo 
Mwaka 

Taarifa za 
Mafunzo 

Taasisi za 
Mafunzo ya 
Afya; Asasi za 
Kiraia 

Wizara za 
Kisekta na 
Wadau wa 
Maendeleo, 
mashirika 
yasiyo ya 
Kiserikali, 
Jamii 
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Matokeo  Kiashiria Takwimu 
ya Msingi 

M1  M2  M3  M4  M5 Lengo Chanzo 
cha Taarifa 

Marudio Njia za 
Uhakiki 

Wahusika Wadau 

manusura wa 
ukeketaji 

 Idadi ya vituo 
vya utoaji 
huduma vya 
kisekta 
vilivyoimarishwa 

4 5 5 5 5 5 25 Taarifa za 
maboresho ya 
miundombinu; 
sajili za vifaa 

 Taarifa ya 
Tathmini ya 
Kati na ya 
Mwisho ya 
Mkakati 

Wizara ya 
Afya; LGAs 

Wizara za 
Serikali; 
LGAs; Asasi 
za Kiraia 

 
Idadi ya 
manusura wa 
ukeketaji na 
wasichana walio 
katika mazingira 
hatarishi 
wanaopata 
huduma za 
kisaikolojia, 
kijamii au 
msaada wa 
kiuchumi 

33 3,000 4,000 5,000 1,500 1,500 15,000 Taarifa ya 
Utekelezaji ya 
Kikundi kazi 
cha Kitaifa 
cha Kisekta 
cha Mkakati 

Kila Robo 
Mwaka 

Taarifa ya 
Utekelezaki 
ya Mwaka 

OWM-
TAMISEMI,  

Wizara za 
Kisekta;; 
Mashirika 
Yasiyo ya 
Kiserikali; 
Taasisi za 
Dini 

Lengo la Kimkakati la IV (LK4) - Kuimarisha Uratibu, Ushirikiano wa Kisekta na Uhamasishaji wa Rasilimali 
Matokeo  Kiashiria Takwimu 

ya 
Msingi 

M1 M2 M3 M4 M5 Lengo Chanzo cha 
Taarifa 

Marudio Njia za 
Uhakiki 

Wahusika Wadau 

Tokeo la 
Kati 4.1: 
Kuimarika 
kwa uratibu 
na ushirikiano 
wa kisekta 
miongoni 
mwa wadau 

Idadi ya 
wanachama 
wanaohudhuria 
vikao na wenye 
uwajibikaji wa 
Kamati ya Kiufundi 
ya Kisekta 

18 50 50 50 50 50 250 Taarifa za 
vikao; 
kumbukumbu 
za 
mahudhurio 

Kila robo 
mwaka 

Kumbukumbu za 
vikao; taarifa za 
utekelezaji 

Wizara 
(zinazohusika) 

Asasi za 
Kiraia; LGAs 
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Matokeo  Kiashiria Takwimu 
ya 
Msingi 

M1 M2 M3 M4 M5 Lengo Chanzo cha 
Taarifa 

Marudio Njia za 
Uhakiki 

Wahusika Wadau 

 
Idadi ya majukwaa 
ya wadau 
yaliyoratibiwa 
katika ngazi ya 
Taifa, Mkoa, 
Wilaya, Kata na 
Kijiji/Mtaa 

4 32 32 32 32 32 160 Taarifa za 
shughuli 

— Taarifa za 
utekelezaji 

Wizara ya 
Maendeleo ya 
Jamii, Jinsia, 
Wanawake na 
Makundi 
Maalum 

Asasi za 
Kiraia; LGAs 

Tokeo la 
Kati 4.2: 
Kuongezeka 
kwa rasilimali 
fedha na 
utaalamu 
endelevu kwa 
ajili ya 
kutokomeza 
ukeketaji 

% ya ongezeko la 
rasilimali za kifedha 
zilizohamasishwa 
ndani ya nchi na 
kimataifa kwa 
kutokomeza 
ukeketaji 

0.5% 2% 3% 4% 4% 4% 17% Taarifa za 
kifedha 

Kila 
mwaka 

Makubaliano ya 
wafadhili; taarifa 
za bajeti 

Wizara ya 
Fedha; Asasi za 
Kiraia 

Wadau wa 
Maendeleo 
na 
Masjhirika 
yasiyo ya 
Kiserikali 

 
% ya ongezeko la 
mgao wa bajeti ya 
Serikali katika sekta 
husika kwa 
kutokomeza 
ukeketaji 

0.5% 2% 3% 4% 4% 4% 17% Taarifa fupi za 
bajeti 

Kila 
mwaka 

Mapitio ya taarifa 
fupi za bajeti 

Wizara ya 
Fedha; Wizara 
husika 

Bunge 

 Uwepo wa mkakati 
wa uhamasishaji 
wa rasimali kwa ajili 
ya kutokomeza 
ukeketaji. 

0 0 1 0 0 0 1 Taarifa ya 
Mwaka ya 
Kikundi Kazi 
kutoka 
Sekretariati 

Kila 
Mwaka 

Taarifa ya 
Tathmini ya Kati 
na ya Mwisho ya 
Utekelezaji wa 
Mkakati 

Wizara ya 
Maendeleo ya 
Jamii, Jinsia, 
Wanawake na 
Makundi 
Maalum 
(Sekretariati) 

Kikundi Kazi 
cha Kitaifa 
cha Kisekta 
cha 
Utekelezaji 
wa Mkakati, 
Wadau wa 
maendeleo 
an Mashirika 
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MKAKATI WA TAIFA WA KISEKTA WA KUTOKOMEZA UKEKETAJIWA MWAKA 2025/26 – 2029/30 

Matokeo  Kiashiria Takwimu 
ya 
Msingi 

M1 M2 M3 M4 M5 Lengo Chanzo cha 
Taarifa 

Marudio Njia za 
Uhakiki 

Wahusika Wadau 

yasiyo ya 
Kiserikali 

 
Idadi ya taasisi 
zilizoahidi rasilimali 
fedha kwa 
kutokomeza 
ukeketaji 

2 5 5 5 5 5 25 Taarifa za 
kifedha 

Kila 
mwaka 

Makubaliano ya 
wafadhili; taarifa 
za bajeti 

Wizara ya 
Fedha; Asasi za 
Kiraia 

Wadau wa 
Maendeleo 

 
Idadi ya programu 
au miradi ya 
ukeketaji 
iliyofadhiliwa 

0 1 1 1 2 1 6 Kumbukumbu 
za maombi ya 
miradi 

Kila 
mwaka 

Maombi 
yaliyowasilishwa; 
tuzo za ruzuku 

Asasi za Kiraia; 
Taasisi za 
Serikali 

Wafadhili 

 Idadi ya Mikoa 
iliyoingiza huduma 
maalum za kuzuia, 
kutoa taarifa na 
kukabiliana na 
ukeketaji katika 
mifumo ya 
utekelezaji ili 
kuhakikisha 
uthabiti, uwajibikaji 
na ubora. 

0 0 13 0 0 0 13 Taarifa ya 
Mwaka ya 
Kikundi Kazi 
kutoka 
Sekretariati 

Kila 
Mwaka 

Taarifa ya 
Tathmini ya Kati 
na ya Mwisho ya 
Utekelezaji wa 
Mkakati 

Wizara ya 
Maendeleo ya 
Jamii, Jinsia, 
Wanawake na 
Makundi 
Maalum 
(Sekretariati) 

Kikundi Kazi 
cha Kitaifa 
cha Kisekta 
cha 
Utekelezaji 
wa Mkakati 

Lengo la Kimkakati la V (LK5) - Kuimarisha Tafiti na Kujifunza 
Matokeo  Kiashiria Takwimu 

ya Msingi 
M1 M2 M3 M4 M5 Lengo Chanzo cha 

Taarifa 
Marudio Njia za Uhakiki Wahusika Wadau 

Tokeo la Kati 
5.1: Kuimarika 
kwa uwezo wa 
ufuatiliaji, 
tathmini na 
ujifunzaji 
katika afua za 

Idadi ya tafiti 
mahsusi za 
ukeketaji 
zilizofanyika 

2 0 1 1 1 1 5 Taarifa za 
utafiti; 
hifadhidata za 
machapisho 

Kila mwaka Machapisho ya 
utafiti; taarifa za 
sera 

Ofisi ya Taifa ya 
Takwimu (NBS); 
Taasisi za Utafiti; 
Vyuo Vikuu 

Wasomi; Asasi 
za Kiraia 
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MKAKATI WA TAIFA WA KISEKTA WA KUTOKOMEZA UKEKETAJIWA MWAKA 2025/26 – 2029/30 

Matokeo  Kiashiria Takwimu 
ya Msingi 

M1 M2 M3 M4 M5 Lengo Chanzo cha 
Taarifa 

Marudio Njia za Uhakiki Wahusika Wadau 

kutokomeza 
ukeketaji 
 

Idadi ya mbinu 
bora (best 
practices) 
zilizobainishwa, 
kuandikwa na 
kusambazwa 

9 9 9 9 9 9 45 Taarifa za 
majukwaa 

Kila mwaka Mifumo ya 
mtandaoni; 
kumbukumbu za 
Jamii za Mazoezi 
(CoP) 

Wizara ya Habari; 
Taasisi za Utafiti; 
Asasi za Kiraia 

Wasomi 

 
Dashibodi ya 
kitaifa ya 
ukeketaji 
kuwepo 

0 0 1 0 0 0 1 Taarifa za 
mfumo 

Mara moja Mapitio ya 
mfumo wa 
hifadhidata 

Wizara ya Afya; 
NBS 

— 

Tokeo 5.2: 
Kuimarika kwa 
uwezo wa 
ufuatiliaji, 
tathmini na 
ujifunzaji 
katika afua za 
kutokomeza 
ukeketaji 

Idadi ya wadau 
waliopatiwa 
mafunzo  ya 
ufuatiliaji, 
tathmini na 
matumizi ya 
takwimu za 
ukeketaji 

0 140 140 140 140 140 700 Nyaraka za 
programu 

Kila mwaka Mipango ya 
M&E; jedwali za 
viashiria 

Taasisi zote 
zinazotekeleza; 
Asasi za Kiraia 

Wizara za 
Serikali; Asasi 
za Kiraia 

 
Idadi ya wadau 
walioingiza 
mifumo ya 
ufuatiliaji, 
tathmini na 
ujifunzaji katika 
afua zao za 
kutokomeza 
ukeketaji. 

2 5 5 5 5 5 27 Taarifa za 
mafunzo 

Kila mwaka Orodha za 
mahudhurio; 
tathmini za 
umahiri 

NBS; Taasisi 
Tekelezaji 

Wizara za 
Serikali; Asasi 
za Kiraia 

 
Jukwaa la Kitaifa 
la kila mwaka la 
ujifunzaji la 
wadau 

0 0 1 1 1 1 4 Taarifa za 
majukwaa 

Kila mwaka Mifumo ya 
mtandaoni; 
kumbukumbu za 

Wizara ya Habari; 
Taasisi za Utafiti; 
Asasi za Kiraia 

Wasomi 
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MKAKATI WA TAIFA WA KISEKTA WA KUTOKOMEZA UKEKETAJIWA MWAKA 2025/26 – 2029/30 

Matokeo  Kiashiria Takwimu 
ya Msingi 

M1 M2 M3 M4 M5 Lengo Chanzo cha 
Taarifa 

Marudio Njia za Uhakiki Wahusika Wadau 

wanaotekeleza 
afua za 
kutokomeza 
ukeketaji 

Jamii za Mazoezi 
(CoP) 

 Taarifa ya 
tathmini ya kati 
na ya mwisho ya 
utekelezaji wa 
Mkakati. 

1 0 0 1 0 1 2 Tathmini ya 
Kati na ya 
Mwisho ya 
Utekelezaji wa 
Mkakati 

Mwaka wa 
Tatu na wa 
Tano wa 
Utekelkezaji 

Wizarta ya 
Maendeleo ya 
Jamii, Jinsia, 
Wanawake na 
Makundi Maalum 

Wajumbe wa 
Kikundi Kazi cha 
Taifa cha Kisekta 
cha Utekelezaji wa 
Mkakati 

Wizara za 
Kisekta na 
Wadau wa 
Maendeleo, 
Taasisi zisizo 
za Kiserikali, 
Jamii 

*Tanbihi: M = Mwaka 
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Kiambatisho Na. 2: Mpango Kazi Wenye Makadirio ya Gharama 
Matokeo/Shughuli Mwaka 1  Mwaka 2  Mwaka 3  Mwaka 4 Mwaka 5  Jumla 
Lengo la Kimkakati I (LK1): Kuimarisha Utekelezaji wa Sera na Mfumo wa Kisheria 

Matokeo ya Kati 1.1: Kuimarika kwa 
Ulinganifu wa Sera na Sheria za Kitaifa na 
Mifumo ya Kikanda na Kimataifa ya Haki za 
Binadamu katika Kuzuia Ukeketaji 

720,000,000 200,000,000 245,000,000 80,000,000 50,000,000 1,295,000,000 

Afua ya Kimkakati 1.1.1: Kuwezesha 
ulinganifu wa Sera na Sheria za Kitaifa na 
Mifumo ya Kimataifa ya haki za binadamu 
(ikiwemo Itifaki ya Maputo, CRC na 
CEDAW) kupitia mapitio ya sera, msaada 
wa kitaalamu na mashauriano ya wadau wa 
kisekta. 

330,000,000 40,000,000 30,000,000 30,000,000 0 430,000,000 

Afua ya Kimkakati 1.1.2: Kufanya 
mapitio na marekebisho ya mifumo ya 
kisera na kisheria ili kuhakikisha 
yanakataza waziwazi ukeketaji na 
kuendana na viwango vya kimataifa 
vya haki za binadamu 

390,000,000 160,000,000 215,000,000 50,000,000 50,000,000 865,000,000 

Matokeo 1.2: Kuimarika kwa uwezo wa 
watendaji wa kisheria na vyombo vya 
usalama katika kutekeleza na kusimamia 
kwa ufanisi sheria za kupambana na 
ukeketaji i 

230,000,000 225,000,000 130,000,000 175,000,000 30,000,000 790,000,000 

Afua ya Kimkakati 1.2.1: Kuimarisha 
uwezo wa watendaji wa sheria na 
mifumo ya utekelezaji wa sheria katika 
kuzuia, utoaji taarifa na mwitikio dhidi 
ya ukeketaji 

135,000,000 190,000,000 105,000,000 155,000,000 30,000,000 615,000,000 
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Matokeo/Shughuli Mwaka 1  Mwaka 2  Mwaka 3  Mwaka 4 Mwaka 5  Jumla 
Afua ya Kimkakati 1.2.2: Kuanzisha na 
kuimarisha Taratibu za Uendeshaji 
(Standard Operating Procedures -SOPs) 
kwa ajili ya kushughulikia kesi za 
ukeketaji ndani ya vyombo vya 
utekelezaji wa sheria 

95,000,000 35,000,000 25,000,000 20,000,000 0 175,000,000 

Jumla ya LK1 (SO1) 950,000,000 425,000,000 375,000,000 255,000,000 80,000,000 2,085,000,000 
Lengo la Kimkakati II (LK2): Kuwezesha Jamii na Watu Binafsi Kuachana na Ukeketaji 
Matokeo 2.1: Kuongezeka kwa uelewa wa 
jamii na kukataa ukeketaji kama mila na 
desturi yenye madhara 

1,789,000,000 2,943,000,000 1,300,000,000 767,000,000 412,000,000 7,211,000,000 

Afua za Kimkakati 2.1.1: Kufanya 
kampeni za kutokomeza ukeketaji 210,000,000 207,000,000 185,000,000 182,000,000 167,000,000 951,000,000 

Afua ya Kimkakati 2.1.2: Kuwashirikisha 
viongozi wa dini na wa kimila katika 
juhudi za kutokomeza ukeketaji  
 

88,000,000 200,000,000 70,000,000 70,000,000 70,000,000 498,000,000 

Afua ya Kimkakati 2.1.3: Kuhamasisha 
wanaume na wavulana kuwa vinara wa 
mabadiliko na kuunga mkono jitihada 
za kutokomeza ukeketaji.i 

315,000,000 250,000,000 130,000,000 230,000,000 130,000,000 1,055,000,000 

Afua ya Kimkakati 2.1.4: Kuwajengea 
uwezo wanawake na watoto wa kike kuwa 
vinara wa mabadiliko 

      

Matokeo 2.2: Kuimarika kwa Uwezeshaji 
wa Kiuchumi na Mifumo ya Msaada wa 
Kijamii kwa Ngariba  na Manusura 

567,000,000 1,337,000,000 570,000,000 160,000,000 30,000,000 2,664,000,000 
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MKAKATI WA TAIFA WA KISEKTA WA KUTOKOMEZA UKEKETAJIWA MWAKA 2025/26 – 2029/30 

Matokeo/Shughuli Mwaka 1  Mwaka 2  Mwaka 3  Mwaka 4 Mwaka 5  Jumla 
Afua ya Kimkakati 2.2.1: Kuwawezesha 
kiuchumi ngariba waliobainishwa ili 
kuwasaidia kuingia kwenye shughuli 
mbadala endelevu za kujipatia kipato 

175,000,000 575,000,000 265,000,000 65,000,000 15,000,000 1,095,000,000 

Afua ya Kimkakati 2.2.2: Kuanzisha na 
kuimarisha mitandao jumuishi ya 
msaada wa kijamii kwa manusura wa 
ukeketaji.  

217,000,000 187,000,000 40,000,000 30,000,000 0 474,000,000 

Jumla ya LK2  2,181,000,000 3,705,000,000 1,605,000,000 862,000,000 427,000,000 8,780,000,000 
Lengo la Kimkakati la III (LK3): Kuimarisha Upatikanaji wa Huduma Jumuishi dhidi ya Ukeketaji 

Matokeo 3.1: Kuimarika kwa upatikanaji 
wa huduma jumuishi za kuzuia, kutoa 
taarifa na mwitikio kwa manusura 

17,000,000 287,000,000 347,000,000 152,000,000 17,000,000 820,000,000 

Afua ya Kimkakati 3.1.1: Kuimarisha 
mifumo ya rufaa na utoaji wa huduma kwa 
kuwajengea uwezo watoa huduma za afya, 
maafisa ustawi wa jamii na watendaji wa 
sheria ili kutoa huduma jumuishi, 
zinazomlenga mhanga, za kitabibu, 
kisaikolojia-kijamii na kisheria kwa 
manusura wa ukeketaji 

17,000,000 202,000,000 152,000,000 152,000,000 17,000,000 540,000,000 

Afua ya Kimkakati 3.1.2: Kushirikiana na 
Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia 
pamoja na mashirika ya kiraia ili kuingiza 
maudhui yanayofaa kwa umri kuhusu 
kuzuia ukeketaji katika mitaala ya shule na 
programu zisizo rasmi za elimu, sambamba 
na kuwajengea uwezo walimu kuwasilisha 
maudhui hayo kwa ufanisi na kuwezesha 
majadiliano salama na yenye taarifa sahihi  

                     -       85,000,000.00   195,000,000.00                    -                      -     280,000,000.00  

Jumla ya LK3 (SO3) 17,000,000 287,000,000 347,000,000 152,000,000 17,000,000 820,000,000 
Lengo la Kimkakati IV (LK4): Kuimarisha Uratibu, Ushirikiano wa Kisekta na Uhamasishaji wa Rasilimali 
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MKAKATI WA TAIFA WA KISEKTA WA KUTOKOMEZA UKEKETAJIWA MWAKA 2025/26 – 2029/30 

Matokeo/Shughuli Mwaka 1  Mwaka 2  Mwaka 3  Mwaka 4 Mwaka 5  Jumla 

Matokeo 4.1: Uratibu na ushirikiano 
wa kisekta ulioimarishwa miongoni 
mwa wadau 

544,000,000 340,000,000 260,000,000 260,000,000 260,000,000 1,664,000,000 

Afua ya Kimkakati 4.1.1: Kuimarisha 
Kikundi Kazi cha Taifa cha kutokomeza 
ukeketaji 

80,000,000 60,000,000 60,000,000 60,000,000 60,000,000 320,000,000 

Afua ya Kimkakati 4.1.2: Kuimarisha 
mifumo ya uratibu wa ngazi za Taifa, 
Mkoa, Wilaya, Kata na Kijiji/Mtaa 

464,000,000 280,000,000 200,000,000 200,000,000 200,000,000 1,344,000,000 

Matokeo 4.2: Kuongezeka kwa 
rasilimali fedha na utaalamu 
endelevu kwa ajili ya kutokomeza 
ukeketaji 

256,000,000 179,000,000 150,000,000 148,000,000 103,000,000 836,000,000 

Afua ya Kimkakati 4.2.1: Kuandaa na 
kutekeleza mkakati wa uhamasishaji 
wa rasilimali kwa ajili ya kutokomeza 
ukeketaji. 

95,000,000 60,000,000 30,000,000 30,000,000 25,000,000 240,000,000 

Afua ya Kimkakati 4.2.2: Ujumuishaji wa 
afua za ukeketaji katika mipango na bajeti 
za kisekta kwa kushirikisha Wizara, Idara na 
Taasisi za Serikali ili kuhakikisha upatikanaji 
wa rasilimali za Serikali kwa uendelevu 
katika sekta husika. 

161,000,000 119,000,000 120,000,000 118,000,000 78,000,000 596,000,000 

Jumla ya LK4 (SO4) 800,000,000 519,000,000 410,000,000 408,000,000 363,000,000 2,500,000,000 
Lengo la Kimkakati la V: Kuimarisha Uzalishaji wa Ushahidi, Usimamizi wa Maarifa na Kujifunza 
Matokeo ya 5.1: Kuimarika kwa tafiti 
na takwimu kwa ajili ya afua na 
uundaji wa sera za kutokomeza 
ukeketaji 

198,000,000 10,000,000 151,000,000 8,000,000 6,000,000 373,000,000 
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MKAKATI WA TAIFA WA KISEKTA WA KUTOKOMEZA UKEKETAJIWA MWAKA 2025/26 – 2029/30 

Matokeo/Shughuli Mwaka 1  Mwaka 2  Mwaka 3  Mwaka 4 Mwaka 5  Jumla 
Afua za Kimkakati 5.1.1: Kufanya tafiti 
za kusaidia uboreshaji wa afua za 
kutokomeza ukeketaji. 

55,000,000 0 55,000,000 0 0 110,000,000 

Afua za Kimkakati 5.1.2: Kuimarisha 
mifumo ya na ukusanyaji wa takwimu. 143,000,000 10,000,000 96,000,000 8,000,000 6,000,000 263,000,000 

Matokeo 5.2: Kuimarika kwa uwezo 
wa ufuatiliaji, tathmini na ujifunzaji 
katika programu za kutokomeza 
ukeketaji 

414,000,000 270,000,000 282,000,000 251,000,000 195,000,000 1,412,000,000 

Afua ya Kimkakati 5.2.1: Kubuni na 
kutekeleza programu mahsusi za kujenga 
uwezo wa wadau kuhusu ufuatiliaji, 
tathmini na matumizi ya taarifa za ukeketaji 

202,000,000 155,000,000 160,000,000 145,000,000 115,000,000 777,000,000 

Afua ya Kimkakati 5.2.2: Kufanya 
tathmini za kati na za mwisho za 
utekelezaji wa Mkakati 

  48,000,000  40,000,000 88,000,000 

Afua ya Kimkakati 5.1.3: Kuendesha 
jukwaa la Kitaifa la kila mwaka la 
ujifunzaji la wadau wanaotekeleza afua 
za kutokomeza ukeketaji. 

 115,000,000 112,000,000 116,000,000 10,000,000 547,000,000 

Jumla ya Lengo la Kimkakati V (SO5) 612,000,000 280,000,000 433,000,000 259,000,000 201,000,000 1,785,000,000 

JUMLA KUU 15,970,000,000 
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MKAKATI WA TAIFA WA KISEKTA WA KUTOKOMEZA UKEKETAJIWA MWAKA 2025/26 – 2029/30 

Kiambatisho Na. 3: Muhtasari wa Bajeti  
 

Matokeo/Shughuli Mwaka 1  Mwaka 2  Mwaka 3  Mwaka 4 Mwaka 5  Jumla 
Lengo la Kimkakati I (LK1): Kuimarisha Utekelezaji wa Sera na Mfumo wa Kisheria 
Matokeo ya Kati 1.1: Ulinganifu  
ulioboreshwa wa Sera na Sheria za 
kitaifa na Kuimarika kwa Ulinganifu wa 
Sera na Sheria za Kitaifa na Mifumo ya 
Kikanda na Kimataifa ya Haki za 
Binadamu katika Kuzuia Ukeketaji 

720,000,000 200,000,000 245,000,000 80,000,000 50,000,000 1,295,000,000 

Matokeo 1.2: Uwezo ulioboreshwa 
wa vyombo vya utekelezaji wa sheria 
kutekeleza na kusimamia kwa ufanisi 
sheria zinazohusiana na ukeketaji 

230,000,000 225,000,000 130,000,000 175,000,000 30,000,000 790,000,000 

Jumla ya LK1 (SO1) 950,000,000 425,000,000 375,000,000 255,000,000 80,000,000 2,085,000,000 
Lengo la Kimkakati II (LK2): Kuwezesha Jamii na Watu Binafsi Kuachana na Ukeketaji 
Matokeo 2.1: Uelewa wa jamii 
umeongezeka kuhusu ukeketaji kama 
tendo lenye madhara 

1,789,000,000 2,943,000,000 1,300,000,000 767,000,000 412,000,000 7,211,000,000 

Matokeo 2.2: Uwezeshaji wa kijamii 
na kiuchumi umeimarishwa kwa 
mangariba na viongozi wa kimila ili 
kuachana na vitendo vya ukeketaji 

567,000,000 1,337,000,000 570,000,000 160,000,000 30,000,000 2,664,000,000 

Jumla ya LK2  2,181,000,000 3,705,000,000 1,605,000,000 862,000,000 427,000,000 8,780,000,000 
Lengo la Kimkakati la III (LK3): Kuimarisha Upatikanaji wa Huduma Bora za Kuzuia, Kutoa Taarifa na Mwitikio dhidi ya Ukeketaji 
Matokeo 3.1: Upatikanaji 
ulioboreshwa wa huduma jumuishi za 
kuzuia, kutoa taarifa na kuitikia 
masuala ya ukeketaji  

17,000,000 287,000,000 347,000,000 152,000,000 17,000,000 820,000,000 

Jumla ya LK3 (SO3) 17,000,000 287,000,000 347,000,000 152,000,000 17,000,000 820,000,000 
Lengo la Kimkakati IV (LK4): Kuimarisha Uratibu, Ushirikiano wa Kisekta na Uhamasishaji wa Rasilimali 
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Matokeo/Shughuli Mwaka 1  Mwaka 2  Mwaka 3  Mwaka 4 Mwaka 5  Jumla 
Matokeo 4.1: Uratibu na ushirikiano 
wa kisekta ulioimarishwa miongoni 
mwa wadau 

544,000,000 340,000,000 260,000,000 260,000,000 260,000,000 1,664,000,000 

Matokeo 4.2: Kuongezeka kwa 
rasilimali za kifedha endelevu kwa ajili 
ya kutokomeza ukeketaji 

256,000,000 179,000,000 150,000,000 148,000,000 103,000,000 836,000,000 

Jumla ya LK4 (SO4) 800,000,000 519,000,000 410,000,000 408,000,000 363,000,000 2,500,000,000 
Lengo la Kimkakati la V: Kuimarisha Uzalishaji wa Ushahidi, Usimamizi wa Maarifa na Kujifunza 
Matokeo ya 5.1: Kuimarika kwa 
msingi wa ushahidi kwa ajili ya 
upangaji wa programu na uundaji wa 
sera za kutokomeza ukeketaji 

246,000,000 20,000,000 161,000,000 18,000,000 16,000,000 461,000,000 

Matokeo 5.2: Kuimarika kwa uwezo 
wa ufuatiliaji, tathmini na ujifunzaji 
katika programu za kutokomeza 
ukeketaji 

366,000,000 260,000,000 272,000,000 241,000,000 185,000,000 1,324,000,000 

Jumla ya Lengo la Kimkakati V 
(SO5) 612,000,000 280,000,000 433,000,000 259,000,000 201,000,000 1,785,000,000 

JUMLA KUU 15,970,000,000 
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